ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งดีโฟร์ดี มาเยือน เสธ.รุณ ช่วยกันทดสอบ DAC & Sound Card  (อ่าน 9204 ครั้ง)

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
เมื่อคืนนี้ กุ้งดีโฟร์ดี มาเยี่ยม เสธ.รุณ ถึงที่ทำงาน ช่วยกันทดสอบ DAC & Sound Card
ห้องร้องเพลงที่ทำใหม่ในที่ทำงานของ เสธ.รุณครับ

ขอรายงานแบบชาวบ้านๆ นะครับ

รายการ DAC & Sound Card  ที่ทดสอบ ตามรูปครับ ยกเว้น รายการที่ ๑ อยู่ใน case

๑) creative pci auodigy 2zs
๒) creative usb digital music sx
๓) supper pro 707 (upgraded)
๔) USB DAC by SORCH Audio  รุ่นใหม่ Z2 (เสียเปรียบ เพราะยังไม่ burn in)
    http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=22151.0
๕) USB DAC by เด็กบางมด

สภาพแวดล้อมที่ทดสอบ
- คอมพิวเตอร์  P4 3.0 MHz  ram 1 GB + 256 MB
- win 7 32 Bit no WMP  no IE ตามคำแนะนำและสนับสนุนโดยท่าน มานพ และท่าน Batman
- Xtreme V 3.0.0.54+
- sf2 NTK_Unplug_2 ขนาด 196 MB ของท่านกฤษฎานคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 10:27:51 น. โดย เสธ.รุณ »

• *
Re: กุ้งดีโฟร์ดี มาเยี่ยม เสธ.รุณ ช่วยกันทดสอบ DAC & Sound Card
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 08:43:19 น. »
 ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 09:24:06 น. โดย เสธ.รุณ »

• *
Re: กุ้งดีโฟร์ดี มาเยี่ยม เสธ.รุณ ช่วยกันทดสอบ DAC & Sound Card
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 08:43:38 น. »
 ;D
สิ่งที่ได้ยินและเห็นพ้องกันระหว่างท่านกุ้งดีโฟร์ดี และ เสธ.รุณ
- เสียงโดยรวม เรียงตามลำดับ จากดีมากไปดีน้อย ดังนี้

๑) supper pro 707 (upgraded)
๒) USB DAC by SORCH Audio  รุ่นใหม่ Z2 (เสียเปรียบ เพราะยังไม่ burn in)
๓) USB DAC by เด็กบางมด
๔) creative usb digital music sx
๕) creative pci auodigy 2zs

๑) supper pro 707 (upgraded)
    เสียงกลางแหลมใสกระจ่าง ให้รายละเอียดดีมาก ปลายเสียงทอดพลิ้วหวาน เสียงทุ้ม นุ่มลึกหนักแน่น
๒) USB DAC by SORCH Audio  รุ่นใหม่ Z2 (เสียเปรียบ เพราะยังไม่ burn in)
    แทบแยกไม่ออกจาก 707 แต่ 707 จะจัดจ้านบาดหูกว่าเล็กน้อย (แล้วแต่ชอบ) ตกลงว่าผมรับไว้อุปการะอีก ๑ รายการ ให้ท่านกุ้งสั่งซื้อตัวใหม่ - กำลัง burn in ด้วย cascade noise burn in CD ของท่าน มานพ ได้แล้วประมาณ ๖-๗ ชั่วโมง คาดว่าหลังจากนั้น อาจจะได้เปรียบ 707 ก็เป็นได้
๓) USB DAC by เด็กบางมด นี่น่าทึ่งมาก แกะดูข้างในไม่เห็นมีอะไร แถมใช้ไฟจาก usb ไม่ต้องมี DC supply อีก คุณภาพเสียงแทบแยกไม่ออกจาก ๒ ตัวแรก เพียงแต่บางกว่าเล็กน้อย และความดังของเสียงน้อย  ต้องดันสไสลด์ที่มิกเซอร์ เพิ่มความแรงสัญญาณให้มากเป็นพิเศษ (booster ข้างในของมันคงมีน้อยกว่าสองตัวแรกที่เร่งนิดเดียว ก็ให้พลังเสียงเหลือเฟือ)
๔) creative usb digital music sx
    อันนี้ หูผมได้ยินว่าให้เสียงทึบและอู้กว่า ๓ ตัวแรกอย่างชัดเจน  แต่ยังคงความพลิ้วหวาน และได้ความหนากว่าเล็กน้อย (เสียดายยังไม่ได้ลองโหลด sf2 ลง midi bank คงต้องหาไดรเวอร์ใหม่ แผ่นที่ใช้อาจมีปัญหากับ win 7)
๕) creative pci auodigy 2zs
    อันนี้ ฟังแล้ว ลงมติเป็นเอกฉันท์ ๒ เสียง ว่าให้เสียงที่ธรรมดาๆ คุณภาพต่ำกว่า ๓ ตัวแรกอย่างชัดเจน (เสียดายลืมลองโหลด sf2 ลง midi bank ทั้งๆที่ติดตั้งไว้แล้ว)

ผมมี creative pci X fi xtreme music อีกการ์ดหนึ่ง เมื่อคืนก็ไม่ได้ลอง
และอีกสองการ์ด   X fi pci xpress notebook ก็ไม่ได้ลองเปรียบเทียบ แต่ที่ได้ใช้/ทดลองฟังมาก่อน ค่อนข้างชัดเจนว่าสู้ที่กล่าวมาข้างต้นไม่ได้

ครับ ขอเรียนว่า
๑) ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวที่ได้ยินกับหู ซึ่งความชอบ/ความเคยชินของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ทั้งนี้ ไม่อ้างอิงหลักวิชาการ และไร้หลักการใดๆโดยสิ้นเชิง
๒) เครื่องเสียงที่ใช้ทดสอบ ใช้ เพาเวอร์ตัวกอปวงจร crown ที่ท่านกฤษฎานครกรุณาช่วยคัดอุปกรณ์ และประสานงานให้ช่างประกอบให้ ข้างละ 300 watt  ขับลำโพง full range 15 นิ้ว จ้างชาวบ้านตี 1 คู่ ถ้าใช้กับ ระบบ PA เต็มรูปแบบ อาจได้ผลต่างไปจากนี้
๓) ข้อดีข้อด้อยที่ว่ามาทั้งหมด พูดจากที่ได้ฟังแค่ MIDI  เป็นหลัก ไม่ได้ลอง audio หรือ multi media อื่นๆ ซึ่งความดี ด้อย อาจมีลำดับต่างไป ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 08:55:55 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 09:00:10 น. »
ขอโทษครับท่าน เสธ.รุณ ห้องร้องเพลงท่านอยู่ที่ไหนผมอยากไปคูด้วยครับ ผมอยู่ร่อนพิบูลย์ครับ

นพค.๔๓ อ.ศรีนครินทร์  พัทลุงครับ ยินดีต้อนรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 09:03:14 น. โดย เสธ.รุณ »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 09:02:09 น. »
หมายเหตุ sf2 ของท่าน ป้อม บิ๊กแบงค์ ที่กรุณาทำให้ผมสำหรับโหลดลงการ์ด เพิ่งดาวน์โหลดได้เมื่อเช้านี้ (ภายหลังการทดสอบเมื่อคืนแล้ว) จะหาโอกาสทดสอบและรายงานต่อไปครับผม

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 09:53:59 น. »
มีนายทหารเฝ้าอยู่หน้าห้องมั้ยครับ เสธฯ....

*** อันนี้ก็...หลังจากวันนี้ไป ผมคงต้องระวังท่านยอดเป็นพิเศษครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 10:05:56 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 09:59:06 น. »
อันหนายไม่ดี ก็ขายแหลกกกกกกกก  ไปเลยครับพี่เสธ. ;D ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 10:04:04 น. »
อันหนายไม่ดี ก็ขายแหลกกกกกกกก  ไปเลยครับพี่เสธ. ;D ;D ;D ;D ;D
ใช่ครับ จะเอาไว้เฉพาะไอ้ที่คุณภาพ "พอแหลกไล่"  ที่เหลือก็กะจะ "ขายแหลก" ให้หมด.. ;D ;D

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 10:04:23 น. »
อิ อิ เสธ เปิดคาเฟ่ :D  :happy:  :cheer:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 10:04:55 น. »

เสธ. ครับของผมเปลี่ยน opamp เป็น LME49720HA ลองดูครับหรืออาจจะใช้ LME49720NA

ส่วนเจ้านี่วันนี้ว่าจะลองเปลี่ยน buffer กับ I/V  ;D รับอุปการะต่อจากนายเอ ใช้ DAC และอุปกรณ์แจ่มๆ ที่ผมชอบ
ก็ตรง headphone amp

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 10:08:30 น. »
โอ่ หายใจเลยเราบอกมาเยี่ยม ท่านเสธฯ มาหาหรือมาปรึกษาหรือว่ามาหาข้อสรุปเกี่ยวกับการใช้งานก็ค่อยยังชั่วพี่กุ้งเต้นครับ  :beer: :beer: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: กุ้งดีโฟร์ดี มาเยือน เสธ.รุณ ช่วยกันทดสอบ DAC & Sound Card
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 11:19:38 น. »
แจ่ม ใส ชัด แน่น นุ่ม     หวาน ด้วย  .....ชุดนี้ ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: กุ้งดีโฟร์ดี มาเยือน เสธ.รุณ ช่วยกันทดสอบ DAC & Sound Card
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 11:25:52 น. »
ชุดใหนที่ยังหวาน   ใส  หนักไม่พอ  ผมมีคำแนะนำจากเซียนเครื่องเสียงตัวจริงมาฝากครับ

1.ถ้ายังใสไม่พอ...ให้เอาดัวถังออก  คลุมด้วยถุงพลาสติกใสแทน    จะใสขึ้นอีกมากเลยทีเดียว  ;D ;D
2.ตัวใหนถ้ายังหวานไม่พอ  ให้ใช้น้ำตาลทรายเติมครับ   ทางที่ดีควรเป็นน้ำตาลทรายขาว  เพราะจะ ขาว  และหวาน   ;D ;D
3.ชุดใหนถ้ายังหนักไม่พอ  ให้หาหินก้อนพอเหมาะๆ  ทับไว้ด้วนบนครับ   ;D ;D ;D
4.ส่วนชุดใหนที่ยังไม่อิ่ม   แน่น    แนะนำให้ฟังไปด้วย  กินข้างไปด้วยครับ  กับข้าวหลายๆอย่าง  กินให้อิ่ม  แน่นไปเลย  ;D ;D ;D

ที่เหลือยังนึกไม่ออก   ใครรู้จะช่วยเสริมก็ได้ครับ  :th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 11:29:20 น. »
ที่เหลือยังนึกไม่ออก   ใครรู้จะช่วยเสริมก็ได้ครับ  :th2: :th2: :th2: :th2:

อ.เสริม ไม่ต้องการความช่วยเหลือครับ...โปรแล้ว... :hap5: :hap5: :hap5: :o^: :o^: :o^:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 11:40:04 น. »
อ.เสริม ไม่ต้องการความช่วยเหลือครับ...โปรแล้ว... :hap5: :hap5: :hap5: :o^: :o^: :o^:
โปรตีน มีมากในเนื้อสัตว์ ปลา ฟักทอง และถั่วต่างๆ ฯลฯ   :o^:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 11:51:45 น. »
ว่างๆ ลองเอามาเทียบกับ  PCM1794+SUN Dual ของผมดูครับ...ว่ามันจะแตกต่างกันยังไง.... :o^: :o^: :o^:

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 11:55:55 น. »
เพิ่งนึกขึ้นได้ครับ
ที่พวกผมทดลองฟังกันนี้  ไม่ได้ใช้อุปกรณ์ เป็นต้นว่าสายนำสัญญาณ และอื่นๆ ที่สเปคสูงๆ ราคาแพงๆ แบบเทพนะครับ
ก็เอาตามแบบที่มีที่ใช้อยู่ ผลที่ได้ก็อาจแตกต่างจากที่ เทพ ท่านทดสอบ...

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 13:57:56 น. »
เอิ๊กๆๆ

prototype ตัวนั้น  :)

ไปไกลถึงใต้แล้ววุ้ย

กาวหลุดอีกตะหาก 55555+++

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 14:02:14 น. »
เอิ๊กๆๆ

prototype ตัวนั้น  :)

ไปไกลถึงใต้แล้ววุ้ย

กาวหลุดอีกตะหาก 55555+++
แหะๆ ผมเอา อีป็อกซี่ แบบสองหลอดผสมกัน ชนิดแห้งช้า ซ่อมเรียบร้อยแล้ว รอ กุ้งดีโฟร์ดีมารับคืน (หรือถ้ายกให้ ก็ยินดีมากๆ)  ;D ;D :party:

ว่าแต่ว่า prototype คืออะไรครับ ท่านกูรู ขชล

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 15:49:29 น. »
พลอยได้ความรู้ไปด้วย :happy:  :thank1:
ห้องแบบนี้ สมัยก่อนเรียกห้องเชือดครับ   :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 17:34:47 น. »
มีนายทหารเฝ้าอยู่หน้าห้องมั้ยครับ เสธฯ....

*** อันนี้ก็...หลังจากวันนี้ไป ผมคงต้องระวังท่านยอดเป็นพิเศษครับ...

ชะอุ้ย...ผมไม่มีอะไรมากครับเสธฯ :devil:

ขอดีๆไม่ให้ก็ขโมย แค่นั้นเองครับ.... :hap3: :o^:

ว่าแต่ว่า prototype คืออะไรครับ ท่านกูรู ขชล

ไม่รู้ว่าเสธฯแกล้งถามหรือเปล่าครับ

เอาเป็นว่าแกล้งถามก็แล้วกันนะ

prototype มันแปลว่า  สิ่งที่เป็นต้นแบบ ครับ  :devil:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 17:37:57 น. »
ท่านเสธ.หยอกผมเรื่อยเลย เหอๆๆๆ

DAC ตัวนั้น ก็วนๆ เวียนๆ ไปอยู่แถวๆนั้นเลยแล้วกันครับ
ของไทบ้านๆ มิบังอาจไปเทียบเคียงกับของแบรนเนมคัรบ อิอิ

ตอนนี้ยังมี PCB ของ USB DAC PCM2706 (เปลี่ยนชื่อได้เองตามใจชอบ)   อยู่ 40 ชุด
ยังไม่มีเวลาแม้แต่จะวางอุปกรณ์เลยครับ
ไม่รู้ปีไหนจะเสร็จ 55555++

ออฟไลน์ หนุ่มริมเมย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9E8FDCC5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 18:44:56 น. »
ชุดใหนที่ยังหวาน   ใส  หนักไม่พอ  ผมมีคำแนะนำจากเซียนเครื่องเสียงตัวจริงมาฝากครับ

1.ถ้ายังใสไม่พอ...ให้เอาดัวถังออก  คลุมด้วยถุงพลาสติกใสแทน    จะใสขึ้นอีกมากเลยทีเดียว  ;D ;D
2.ตัวใหนถ้ายังหวานไม่พอ  ให้ใช้น้ำตาลทรายเติมครับ   ทางที่ดีควรเป็นน้ำตาลทรายขาว  เพราะจะ ขาว  และหวาน   ;D ;D
3.ชุดใหนถ้ายังหนักไม่พอ  ให้หาหินก้อนพอเหมาะๆ  ทับไว้ด้วนบนครับ   ;D ;D ;D
4.ส่วนชุดใหนที่ยังไม่อิ่ม   แน่น    แนะนำให้ฟังไปด้วย  กินข้างไปด้วยครับ  กับข้าวหลายๆอย่าง  กินให้อิ่ม  แน่นไปเลย  ;D ;D ;D

ผมว่า จะทำให้เสียงบวมมากกว่า
สิ่งที่มีผลตามมา คือ HT,DM  ;D :o^:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 23:26:21 น. »
 :love2: :love2: ก่อนอื่นต้องกราบขออภัยท่าน เสธ.รุณก่อนนะครับที่ไปซะดึกไปหน่อยครับ เมื่อคืนที่ได้ร่วมกันทดสอบเปรียบเทียบกันระหว่างแด็คกับการ์ดเสียงในแต่ละรุ่นแต่ละตัวนั้น จุดมุ่งหมายก็เพื่ออยากจะรู้ว่าแต่ละตัวมีข้อด้อย ข้อเด่นตรงไหนยังไงกันบ้าง อย่างน้อยก็ให้เป็นแนวทางสำหรับท่านที่กำลังจะหาซื้อมาลองใช้กัน แต่ว่าอุปกรณ์เครื่องเคียงเป็นแบบธรรมด้า ธรรมดานะครับ รายละเเอียดก็ตามที่ท่านเสธ. กล่าวไว้ข้างต้นแล้วครับ  :cheer: :cheer: :cheer:

ปล.  สาย USB สำหรับ Xtreme light controller ที่ผมเลยลองทดสอบยาวสุดประมาณ 25 m. เผื่อว่าท่านใดมิกซ์หน้าเวทีครับ   :D :D

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2009, 09:06:50 น. »
พี่มานพ ระวัง หูฟัง ขี้ตั๋ว  นะครับ  พอออก PA ก็เป็นอีกแบบ