ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ Sound Font สำหรับผู้ที่ไม่รู้  (อ่าน 19202 ครั้ง)

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
เปรียบเทียบ Sound Font สำหรับผู้ที่ไม่รู้
« เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2008, 13:21:41 น. »
หากท่านมี Sound Font อยู่หลายตัว รวม Sound Font ทั้งหมดไว้ในโฟเดอร์ ที่ท่านสร้างไว้ หากจะเปรียบเทียบว่าตัวไหนเสียงถูกใจท่าน ท่านเปิดโปรแกรม xtreme กดเพลงอะไรก็ได้ แล้วคลิกขวา คลิกตัวเลือก ไปที่เมนู Sound Font แล้วคลิกตรงตัวเลือก Sound Font แล้วหาที่โฟเดอร์ที่ท่านสร้างเก็บSound Font ไว้ อยากฟังตัวไหน ก็ดับเบิ้ลคลิก รอสักครู่ เสียงตัวที่ท่านคลิกจะดังแทนตัวเดิม ทำซ้ำๆกันอย่างนี้ หากจะใช้ตัวไหนตลอดไปก็คลิกโอเค ถ้าไม่โอเค หลังท่านเลิกทดสอบ แล้วปิดโปรแกรม Sound Font ตัวเดิมก็จะกับมาเหมือนเดิม ที่ผมเปิดกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะบางท่านไม่รู้จริงๆ จะถามในกระทู้ก็กลัวหมดลาย อายเพื่อนๆสมาชิกด้วย ท่านใดมีเกล็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ ที่พวกเรามองผ่านกันไป คนอื่นที่เขาไม่รู้มีอีกเยอะ บางเรื่องผมก็ยังไม่รู้ คิดเอาเองว่าโปรแกรมทำไม่ได้ โปรแกรม xtreme ทำอะไรต่ออะไรได้มากกว่าที่ท่านคิด เท่าที่ผมได้ทดสอบ โปรแกรมอื่นๆ นำมาเทียบกับโปรแกรม xtreme โปรแกรม xtreme ไม่ได้เป็นสอง ในปัจจุบัน

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: เปรียบเทียบ Sound Font สำหรับผู้ที่ไม่รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2008, 13:36:16 น. »
 ;D ถ้าเลือก และเปลี่ยน soundfont หรือแม้แต่เปลี่ยนระบบซาวน์ เช่น จาก soundfont ไปโซนาร์  ในระหว่างที่กำลังเล่นมิดี....ผมมีความรู้สึกเอาเองนะครับว่า... เสียงที่เปลี่ยนไป มันไม่ใช่เสียง soundfont ตัวใหม่หรือระบบซาวน์ใหม่ โดยสมบูรณ์ครับ .....และแม้ว่าจะเลือกsoundfont แล้วกดตอบ OK ซึ่ง Xtreme จะรีเซ็ต และเริ่มต้นเพลงใหม่  ถ้าเปลี่ยนโดยไม่ได้หยุดเล่นมิดีก่อน..ผมก็ยังรู้สึกเช่นเดิม คือ ไม่ใช่เสียง soundfont ตัวใหม่หรือระบบซาวน์ใหม่ โดยแท้จริง

**อันนี้ผมรู้สึกเอาเองนะครับ...เพราะว่าลองฟังแบบเปลี่ยนโดยหยุดเพลงกับไม่หยุด เสียงมันต่างกันครับ...ได้โอกาส ก็ขออนุญาตถามผู้รู้ไว้ตรงนี้ด้วย...ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ เพียงดาวมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
Re: เปรียบเทียบ Sound Font สำหรับผู้ที่ไม่รู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2008, 14:34:16 น. »
;D ถ้าเลือก และเปลี่ยน soundfont หรือแม้แต่เปลี่ยนระบบซาวน์ เช่น จาก soundfont ไปโซนาร์  ในระหว่างที่กำลังเล่นมิดี....ผมมีความรู้สึกเอาเองนะครับว่า... เสียงที่เปลี่ยนไป มันไม่ใช่เสียง soundfont ตัวใหม่หรือระบบซาวน์ใหม่ โดยสมบูรณ์ครับ .....และแม้ว่าจะเลือกsoundfont แล้วกดตอบ OK ซึ่ง Xtreme จะรีเซ็ต และเริ่มต้นเพลงใหม่  ถ้าเปลี่ยนโดยไม่ได้หยุดเล่นมิดีก่อน..ผมก็ยังรู้สึกเช่นเดิม คือ ไม่ใช่เสียง soundfont ตัวใหม่หรือระบบซาวน์ใหม่ โดยแท้จริง

**อันนี้ผมรู้สึกเอาเองนะครับ...เพราะว่าลองฟังแบบเปลี่ยนโดยหยุดเพลงกับไม่หยุด เสียงมันต่างกันครับ...ได้โอกาส ก็ขออนุญาตถามผู้รู้ไว้ตรงนี้ด้วย...ขอบคุณครับ..
:)
เห็นด้วยกับท่านครับ.............................ถ้าเครื่องไม่แรงแฮ้งไม่เป็นท่าเลยครับ....ฮิ..ฮิ..

somjainuk74

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2008, 16:26:22 น. »
เห็นด้วยกับท่านครับ.............................ถ้าเครื่องไม่แรงแฮ้งไม่เป็นท่าเลยครับ....ฮิ..ฮิ..
จริงอย่างที่ท่านพูด ผมลืมไป คอมฯต้องมีความเร็วสูง ของผม Pentium(R)4 CPU 3.00 GHz RAM 1 G
ที่ใช้ทดสอบ คอมฯความเร็ว 2.5 แรม 700 กว่า M อีก 3 เครื่องยังไม่ได้ลอง โน๊ตบุต 700 M ไม่ได้ลอง เพราะเล่น xtreme ไม่ได้

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2008, 16:30:01 น. »
จริงอย่างที่ท่านพูด ผมลืมไป คอมฯต้องมีความเร็วสูง ของผม Pentium(R)4 CPU 3.00 GHz RAM 1 G
ที่ใช้ทดสอบ คอมฯความเร็ว 2.5 แรม 700 กว่า M อีก 3 เครื่องยังไม่ได้ลอง โน๊ตบุต 700 M ไม่ได้ลอง เพราะเล่น xtreme ไม่ได้

ถ้าเครื่องรุ่นความเร็วต่ำให้ใช้ KaraPlayer Lite เล่นครับมีลูกเล่นมิดีเหมือนตัวเต็ม  :) :) :)

somjainuk74

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2008, 16:56:16 น. »
ถ้าเครื่องรุ่นความเร็วต่ำให้ใช้ KaraPlayer Lite เล่นครับมีลูกเล่นมิดีเหมือนตัวเต็ม  :) :) :)
ขอบคุณ ลืมอีกแล้ว นี่หนาเขาว่าแก่แล้วแก่เลย เดี๋ยวเจอเพื่อนผู้จัดการวงดนตรี ที่มีคอมฯความเร็วต่ำ ให้ซื้อฮาร์ดร็อค แล้วมาเล่นซาว์ดฟร้อนกัน และเป็นสมาชิกเพลง EMK กัน เสียงดนตรีจะได้ไม่น้อยวงที่เขามีกัน พิมพ์ขอโทษด้วย

musicfan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 21:01:17 น. »
เห็นมีโปรแกรม karaline หรือ karalight ไม่ทราบว่าเป็นซีรีส์เดียวกันกับ kara lite หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 21:03:32 น. »
เห็นมีโปรแกรม karaline หรือ karalight ไม่ทราบว่าเป็นซีรีส์เดียวกันกับ kara lite หรือเปล่าครับ

Karaplayer Lite เป็นตัวที่ใช้กับเครื่องแรงน้อย ๆ ของ Xtreme คนละตัวกันกับ karalight

p.k.sound_ncw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 13:34:21 น. »
^^

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 13:59:05 น. »
ขอบคุณท่านลูกทุ่งสมใจนึกอยาก ท่านผู้แจ้ง(สว่าง)แล้ว ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับ XMK XSF  รุ่นแรกก็โนพลอมแพลมแต่รุ่นสอง(พ.ย.)นี่ช่วยแนะนำบอกด้วยสองวันแล้วยังใช้ไม่ได้ ต้องโหลดซาวด์ฟ้อนท์ด้วยครับถึงจะใช้ได้ ผมโหลดสองวันแล้วยังไม่สำเร็จแต่จะไม่ต้อแต๊ขอบคุณอีหลีครับ :thank1:

somjainuk74

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 14:03:21 น. »
ขอบคุณท่านลูกทุ่งสมใจนึกอยาก ท่านผู้แจ้ง(สว่าง)แล้ว ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับ XMK XSF  รุ่นแรกก็โนพลอมแพลมแต่รุ่นสอง(พ.ย.)นี่ช่วยแนะนำบอกด้วยสองวันแล้วยังใช้ไม่ได้ ต้องโหลดซาวด์ฟ้อนท์ด้วยครับถึงจะใช้ได้ ผมโหลดสองวันแล้วยังไม่สำเร็จแต่จะไม่ต้อแต๊ขอบคุณอีหลีครับ :thank1:
ลองตั้งกระทู้เรื่องเล่นซาวน์ฟอนท์และเพลงดูในบอร์ด เพลง XMK ดูครับ
เดี๋ยวผู้บริหารเพลงจะได้แก้ไขลายเซ็นให้ครับ

ออฟไลน์ นายเก๋

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE4ED48 ท่านเด็กชายโสดครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2009, 11:05:55 น. »
 เปลี่ยนซาวด์ฟร้อนท์  ขณะเล่นเพลง  ระวังเครื่อง"แฮ้งค์"  นะครับ
ปัญหานี้ผมเจอบ่อยมาก  ทางที่ดีควรหยุดเล่นเพลงก่อน
ถึงจะเปลี่ยน ซาวด์ฟร้อนท์ ครับ  หรือว่าท่านผู้รู้ ท่านอื่นจะว่ายังไงครับ

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2009, 11:19:15 น. »
เปลี่ยนซาวด์ฟร้อนท์  ขณะเล่นเพลง  ระวังเครื่อง"แฮ้งค์"  นะครับ
ปัญหานี้ผมเจอบ่อยมาก  ทางที่ดีควรหยุดเล่นเพลงก่อน
ถึงจะเปลี่ยน ซาวด์ฟร้อนท์ ครับ  หรือว่าท่านผู้รู้ ท่านอื่นจะว่ายังไงครับ

เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องหยุดเพลงครับ ไม่มีปัญหา

somjainuk74

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2009, 11:24:32 น. »
อาจจะเกิดจากคอมกำลังต่ำ หรือแรมน้อยไปครับ จึงเกิดอาการแบบของท่าน

koolkun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2009, 12:49:44 น. »
หากท่านมี Sound Font อยู่หลายตัว รวม Sound Font ทั้งหมดไว้ในโฟเดอร์ ที่ท่านสร้างไว้ หากจะเปรียบเทียบว่าตัวไหนเสียงถูกใจท่าน ท่านเปิดโปรแกรม xtreme กดเพลงอะไรก็ได้ แล้วคลิกขวา คลิกตัวเลือก ไปที่เมนู Sound Font แล้วคลิกตรงตัวเลือก Sound Font แล้วหาที่โฟเดอร์ที่ท่านสร้างเก็บSound Font ไว้ อยากฟังตัวไหน ก็ดับเบิ้ลคลิก รอสักครู่ เสียงตัวที่ท่านคลิกจะดังแทนตัวเดิม ทำซ้ำๆกันอย่างนี้ หากจะใช้ตัวไหนตลอดไปก็คลิกโอเค ถ้าไม่โอเค หลังท่านเลิกทดสอบ แล้วปิดโปรแกรม Sound Font ตัวเดิมก็จะกับมาเหมือนเดิม ที่ผมเปิดกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะบางท่านไม่รู้จริงๆ จะถามในกระทู้ก็กลัวหมดลาย อายเพื่อนๆสมาชิกด้วย ท่านใดมีเกล็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ ที่พวกเรามองผ่านกันไป คนอื่นที่เขาไม่รู้มีอีกเยอะ บางเรื่องผมก็ยังไม่รู้ คิดเอาเองว่าโปรแกรมทำไม่ได้ โปรแกรม xtreme ทำอะไรต่ออะไรได้มากกว่าที่ท่านคิด เท่าที่ผมได้ทดสอบ โปรแกรมอื่นๆ นำมาเทียบกับโปรแกรม xtreme โปรแกรม xtreme ไม่ได้เป็นสอง ในปัจจุบัน
เกล็ดความรู้อีกประการหนึ่งครับ อาจารย์สมใจนึก ผู้น้อยได้จากประสบการณ์ ลองนำมาบอก

คือถ้าชอบเปลี่ยน Sound Font บ่อย ๆในการเล่นนั้น
ก่อนจะเล่นจริง สมมุติเราต้องการใช้ประมาณ 5 ตัว  เราก็คลิกทีละตัว ๆ ให้มาครบเลย 
ต่อไปพอเราเลือกเล่นตัวใดตัวหนึ่งแล้ว  อยากเปลี่ยนเป็นภายใน 5 ตัวนี้  พอเราคลิกอีกที จะโหลดได้เร็วภายในพริบตา ไม่เสียเวลาเหมือนตอนแรก ๆ หรอกนะครับ   จนบางที ไมีทันรู้ว่าเราเปลี่ยน Sound Font ด้วยซ้ำไป

ผู้น้อยลองหลายครั้งแล้ว ก็โอเค ขอรับ

koolkun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2009, 12:57:46 น. »

พี่เสธ. ครับ

ผมคนหนึ่งที่ชอบเปลี่ยน soundfont บ่อย และลองแล้วลองอีก เปรียบเทียบซ้ำแล้วซ้ำเล่า  ก็ไม่มีอาการแบบที่ เสธ.ประสบ และทดสอบทั้งหยุดเพลง และไม่หยุด ก็คุณภาพเหมือนกันนะครับ  ผมใช้ ASUS โน๊ตบุ๊ก ซีพียู 2  แรม 3  วินโดว 7  ก็พอดี ๆ แหละครับไม่สูงมาก   อาจเป็นเป็นเพราะคอมรึเปล่าไม่ทราบนะครับ

djdajim

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2009, 23:39:56 น. »
อยากจะเปรียบเทียบเหมือนกันครับ แต่มีSound Font แค่สองตัวนะครับ ซื้อHL กับโปรแกรมกับอ.ซาว็อค ไม่รู้ว่าจะทำไงถึงได้Sound Fontเพิ่มนะครับถ้าใครรู้ส่งมาให้ด้วยก็ดี  นะครับ อ้อ ขอโปรแกรมปลั๊กอินด้วยนะครับ  saifon_22@hotmail.com  :thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 08:54:25 น. »
อยากจะเปรียบเทียบเหมือนกันครับ แต่มีSound Font แค่สองตัวนะครับ ซื้อHL กับโปรแกรมกับอ.ซาว็อค ไม่รู้ว่าจะทำไงถึงได้Sound Fontเพิ่มนะครับถ้าใครรู้ส่งมาให้ด้วยก็ดี  นะครับ อ้อ ขอโปรแกรมปลั๊กอินด้วยนะครับ  saifon_22@hotmail.com  :thank1:
หาเอาในนี้ และในบอร์ดมิดีคาราโอเกะอื่นๆ มีเยอะมากครับ
ทั้งที่ทำขาย และที่ทำแจก
ทั้งตัวเล็ก ตัวใหญ่
ทั้งคุณภาพเสียงดี และไม่ดี
ทั้งลอครหัส และไม่ลอค
ทั้งสำหรับโหลดลงซาวน์การ์ด และโหลดลงโปรแกรมคาราโอเกะ
ทั้งจากผู้ชำนาญการ และผู้หัดทำ
ราคามีทั้งรากหญ้า และแบบแพงๆ

แต่ที่ทำขายบางตัวก็สู้ที่ทำแจกฟรีไม่ได้ก็มี หูใครหูมัน
ถ้าไม่สะใจ ในนี้มีสอนวิธีทำขึ้นมาเอง หรือเอาของคนอื่นที่มีอยู่มาดัดแปลงผสมปนเปจนได้เสียงที่เราพอใจ เรียกว่า "ยำ" ยังได้เลยครับผม

แหะๆ ที่ว่ามาผมทำไม่เป็นหรอก ใช้ของเขาลูกเดียว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 08:58:24 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 13:23:51 น. »
อยากจะเปรียบเทียบเหมือนกันครับ แต่มีSound Font แค่สองตัวนะครับ ซื้อHL กับโปรแกรมกับอ.ซาว็อค ไม่รู้ว่าจะทำไงถึงได้Sound Fontเพิ่มนะครับถ้าใครรู้ส่งมาให้ด้วยก็ดี  นะครับ อ้อ ขอโปรแกรมปลั๊กอินด้วยนะครับ  saifon_22@hotmail.com  :thank1:

อยากได้..มาเอาที่อุดร.ครับ...มีเป็นเข่ง...ส่งให้โหลดคงไม่ไหว...เนตช้า..  :ho: :zzz:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 13:41:58 น. »
แหะๆ ที่ว่ามาผมทำไม่เป็นหรอก ใช้ของเขาลูกเดียว...

เอ่อ  ไม่ทราบว่าใช้ของใครอีกลูกครับท่าน   อิอิ  เห็นท่านอารมณ์ดีแสดงว่าพายุสงบใช่ไหมครับ

อยากได้..มาเอาที่อุดร.ครับ...มีเป็นเข่ง...ส่งให้โหลดคงไม่ไหว...เนตช้า..  :ho: :zzz:

พี่ครับ  ซาวด์ฟอนต์นะครับ  ไม่ใช่บักเขียบ  ถึงจะใส่เข่ง  อิอิ

ถ้าพัสดุมาฮอดแล้วตอดมาหาแหน่เด้อ  สิพารวมพลทดสอบการใช้งานครับ

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 13:58:01 น. »
เอ่อ  ไม่ทราบว่าใช้ของใครอีกลูกครับท่าน   อิอิ  เห็นท่านอารมณ์ดีแสดงว่าพายุสงบใช่ไหมครับ

พี่ครับ  ซาวด์ฟอนต์นะครับ  ไม่ใช่บักเขียบ  ถึงจะใส่เข่ง  อิอิ

ถ้าพัสดุมาฮอดแล้วตอดมาหาแหน่เด้อ  สิพารวมพลทดสอบการใช้งานครับ

จ้า...... ;D ;D ;D

djdajim

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2009, 21:58:50 น. »

ส่งมาให้ก็ได้ครับ เอาแค่ตัวที่ท่านคิดว่าน่าจะใช้ได้ดีที่สุดก่อนก็ได้ อยากได้มาก หาไม่เจอเลยครับในนี้ไม่รู้จะไปเอาซาวด์ฟอนด์ที่ไหนก็ได้มาแค่ซื้อโปรแกรมละครับ  ที่เมลล์เลยนะครับ  saifon_22@hotmail.com

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2011, 16:41:15 น. »
ผมใช้โปรแกรม aimp2 คัดเลือก ถ้ามีSound Font 5ตัว ผมคัดด้วย aimp2 จนเหลือ2ตัว ตัวที่เข้ารอบสุดท้าย ผมจึงพาไปคัดต่อที่สนามใหญ่e Xtreme Karaoke แนวของผมจะไม่เลือกsoundfont ที่เน้นดนตรีที่สุดโต่ จะเลือกแบบกลางจะได้เปิดได้ทุกแนว เคยเลือกแบบหนักๆ มันๆ ตอนออกงาน ผู้หญิงขอร้องเพลงซึ้งๆเจอดนตรีแบบโป้งๆ ไปไม่ถูกเลย
ใช้ Xtreme แท้ + Soundfont Preset ก็เล่นได้ทุกแนว แค่คลิ๊กปุ่ม แนวดนตรีกับกลองก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ lungnan

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C884895 ป๊อกมิวสิคโปร
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2011, 08:48:13 น. »
มีความรู้สึกเหมือนกันครับ เพลงไม่จบโหลด Soundfont ตัวใหม่ลงไป เสียงมันดูจะขาดๆหายๆอะไรไปสักอย่าง ต้องหยุดเพลงทุกครั่งนะครับถึงจะลองโหลดตัวใหม่มาเทียบเสียงดู :fireting2:

kignarong

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2011, 07:48:09 น. »
:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: ความรู้ทั้งนั้น เก็บเกี่ยวไว้ก่อนครับ :thank1: :thank1: :thank1: