ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ทุกท่านคับ  (อ่าน 2034 ครั้ง)

luckhacker

• บุคคลทั่วไป
ขอถามผู้รู้ทุกท่านคับ
« เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 09:49:35 น. »
เพลงMIDI ทุกเพลงที่เราเล่น บางเพลง เบส และกลองไม่ได้อยู่ ไน แชลแนล ที่2 และที่10 ตามลำคับ
มีคำสั้งไหนบ้างคับที่ต้องการไห้ เบส อยู่ แชลแนล ที่2 ตลอดทุกเพลง กลอง อยู่ แชลแนล ที่ 10 ทุกเพลง
บางเพลงที่เราเล่น เบสมันอยู่ อยู่ แชลแนล ที่ 1 บ้าง  อยู่ แชลแนล ที่ 3 บ้าง คือผมเล่นแบบแยกลายอะคับ   เบสไป เส้น กลองไป อีกเส้น
จะมีวิธีการไดบ้างคับ ช่วยคนที่มีความรู้น้อยอย่างผมหน่อยคับ ....
ไม่ว่าจะเป็น คำสั่งที่เขียนใน MIDI table ก็ดี หรือเซ็ตในโปรแกรมก็ดี ช่วยหน่อยนะค้าบ

ผมเล่นอย่างนี้คับ

เล่นแบบ ซาวฟ้อน+sc 88pro คับ
ผมเล่นอย่างนี้คับ..เสียงเครืองเป่า..กีต้า เปียนโน หรือเสียงบางชิ้น..ซาวฟ้อนฟังเพราะกว่าซาว์โมดุล ผมแยกให้เครื่องดนตรีพวกนี้ใช้ซาวฟ้อน ...อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ..
ผมก็แยกเสียงในโปรแกรมเลยคับ เลือกว่าเราต้องการให้เสียงไหนออกซาว้ฟ้อนหรือซาวโมดูล
ส่วนผมแยกเอาเบส  และ กระเดื่องของ SC88pro เพราะว่าซาวฟ้อนกระดื่องมันไม่แน่นเหมือนกับSC88pro อะคับ ...อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวอีกเช่นกัน นะคับ..
ส่วน สะแนร์ เลือกจากซาวฟ้อนคับเพราะว่าเสียงแสนร์โป๊ะ..โป๊ะ..โป๊ะ..อันนี้ซาวโมดูลมันไม่ โป๊ะ..โป๊ะ..มันไม่สดอะคับ
ช่วยหน่อยก็แล้วกันคร้าบ

lin121

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามผู้รู้ทุกท่านคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 10:22:52 น. »
รอหน่อยนะค่ะ วันนี้ผู้รู้ส่วนมากหยุดงานค่ะ เลยไม่ได้ออน  :)

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: ขอถามผู้รู้ทุกท่านคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 11:07:12 น. »
เพลงMIDI ทุกเพลงที่เราเล่น บางเพลง เบส และกลองไม่ได้อยู่ ไน แชลแนล ที่2 และที่10 ตามลำคับ
มีคำสั้งไหนบ้างคับที่ต้องการไห้ เบส อยู่ แชลแนล ที่2 ตลอดทุกเพลง กลอง อยู่ แชลแนล ที่ 10 ทุกเพลง
บางเพลงที่เราเล่น เบสมันอยู่ อยู่ แชลแนล ที่ 1 บ้าง  อยู่ แชลแนล ที่ 3 บ้าง คือผมเล่นแบบแยกลายอะคับ   เบสไป เส้น กลองไป อีกเส้น
จะมีวิธีการไดบ้างคับ ช่วยคนที่มีความรู้น้อยอย่างผมหน่อยคับ ....
ไม่ว่าจะเป็น คำสั่งที่เขียนใน MIDI table ก็ดี หรือเซ็ตในโปรแกรมก็ดี ช่วยหน่อยนะค้าบ

ผมเล่นอย่างนี้คับ

เล่นแบบ ซาวฟ้อน+sc 88pro คับ
ผมเล่นอย่างนี้คับ..เสียงเครืองเป่า..กีต้า เปียนโน หรือเสียงบางชิ้น..ซาวฟ้อนฟังเพราะกว่าซาว์โมดุล ผมแยกให้เครื่องดนตรีพวกนี้ใช้ซาวฟ้อน ...อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ..
ผมก็แยกเสียงในโปรแกรมเลยคับ เลือกว่าเราต้องการให้เสียงไหนออกซาว้ฟ้อนหรือซาวโมดูล
ส่วนผมแยกเอาเบส  และ กระเดื่องของ SC88pro เพราะว่าซาวฟ้อนกระดื่องมันไม่แน่นเหมือนกับSC88pro อะคับ ...อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวอีกเช่นกัน นะคับ..
ส่วน สะแนร์ เลือกจากซาวฟ้อนคับเพราะว่าเสียงแสนร์โป๊ะ..โป๊ะ..โป๊ะ..อันนี้ซาวโมดูลมันไม่ โป๊ะ..โป๊ะ..มันไม่สดอะคับ
ช่วยหน่อยก็แล้วกันคร้าบ

เพลงต้องแก้ไขที่มิดี้ครับ ส่วนแยกอย่างที่บอกไม่ได้ครับ เพราะเสียงจะออกมาไม่ตรงกัน ครับผมว่า ถ้าใช้sf2อย่างเดียวจะไม่มีปัญหา ทุกอย่างครับ

ลองไปฟัง ซาวดูนะครับ เผื่อจะเปลี่ยนใจ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=6869.msg76213#msg76213