ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Sonar ทำไมเวลากด Alt+Tab เข้า karaoke เสียงไม่ออก  (อ่าน 3973 ครั้ง)

pattana08

• บุคคลทั่วไป
ใช้ Sonar ทำไมเวลากด Alt+Tab เข้า karaoke เสียงไม่ออก
« เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 08:24:19 น. »
ลองใช้ Sonar 6 กับ 4 เล่นตามที่ครูภูมิแนะนำ แต่ทำไมเวลากด Alt+Tab เข้า karaoke เสียงไม่ออก แต่ Alt+Tab กลับมาเปิดหน้าต่าง Sonar เสียงออกปกติ ไม่มีสะดุด เครื่อง P4 2.8 RAM 1.5 GB ท่านใดมีวิธีแก้ไขบ้างครับ

poom

Re: ใช้ Sonar ทำไมเวลากด Alt+Tab เข้า karaoke เสียงไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 09:21:20 น. »
ลองใช้ Sonar 6 กับ 4 เล่นตามที่ครูภูมิแนะนำ แต่ทำไมเวลากด Alt+Tab เข้า karaoke เสียงไม่ออก แต่ Alt+Tab กลับมาเปิดหน้าต่าง Sonar เสียงออกปกติ ไม่มีสะดุด เครื่อง P4 2.8 RAM 1.5 GB ท่านใดมีวิธีแก้ไขบ้างครับ

;D เอ่อ...ผมเอ๋อเลยครับ  อาการแบบท่านยังไม่เคยเจอ
ผมติดตั้งไปหลาย ๆ เครื่อง ก็ยังไม่เป็น
 ;D ขอรายละเอียดเพิ่มเติม ว่า..... อาจช่วยได้นะ
- sound
- การ์ดจอ ยี่ห้อ

TKT131

Re: ใช้ Sonar ทำไมเวลากด Alt+Tab เข้า karaoke เสียงไม่ออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 09:42:28 น. »

ผมคิดว่าเป็นที่ เครื่องคอม ครับ พอเวลาเราทำงาน โดย กด Alt+Tab  มันก็ทำให้ CPU ทำงานหนัก ละโปรแกรมก็ตัดไป อย่างที่ ครูภูมแนะนำให้ผมครับ

สมัยผมใช้ P4 2.8 RAM 1 Mb แต่ต้อนนี้ 55

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 09:44:11 น. »
ตั้งค่าอุปกรณ์เสียงของโปรแกรมให้เล่นที่ตัวไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 14:27:54 น. โดย ฅนคอน »

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 09:50:33 น. »
ผมคิดว่าเป็นที่ เครื่องคอม ครับ พอเวลาเราทำงาน โดย กด Alt+Tab  มันก็ทำให้ CPU ทำงานหนัก ละโปรแกรมก็ตัดไป อย่างที่ ครูภูมแนะนำให้ผมครับ

สมัยผมใช้ P4 2.8 RAM 1 Mb แต่ต้อนนี้ 55
  ถ้า้ CPU ทำงานหนัก เมื่อสวิทช์ไป Xtreme แล้วเสียงไม่ออก  (เพราะโปรแกรม sonar ตัดไป - drop out) มันน่าจะตัดไปตลอด จนกว่าจะกดปุ่ม Run/Stop ngine
   แต่ไม่น่าใช่ พอสวิทช์กลับมาแล้วเสียงมาออกเองปกติโดยไม่ต้องกดปุ่ม Run/Stop ngine แบบที่ จขกท.บอกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 10:03:40 น. โดย เสธ.รุณ »

TKT131

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 09:55:41 น. »
ตั้งค่าอุปกรณ์เสียงของโปรแกรมให้เล่ยที่ตัวไหนครับ

งงครับท่าน หมายถึง อย่างนี้ ไหมครับ

TKT131

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 10:01:55 น. »
  ถ้า้ CPU ทำงานหนัก เมื่อสวิทช์ไป Xtreme แล้วเสียงไม่ออก  (เพราะโปรแกรม sonar ก็ตัดไป - drop out) มันน่าจะตัดไปตลอด จนกว่าจะกดปุ่ม Run/Stop ngine
   แต่ไม่น่าใช่ พอสวิทช์กลับมาแล้วเสียงมาออกเองปกติโดยไม่ต้องกดปุ่ม Run/Stop ngine แบบที่ จขกท.บอกมาครับ

ออใช้ท่าน ขออภัยด้วยครับ ผมอ่านคำถามไม่ครบ ครับ (Alt+Tab เข้า karaoke เสียงไม่ออก แต่ Alt+Tab  กลับมาเปิดหน้าต่าง Sonar เสียงออกปกติ

อันนี้ผมก็เคยเป็น เอางี้ครับ ทำตามนี้ครับ ขอรูปครูภูมมาสาธิตนะครับ
ตั้งค่าตาม ของครูเดียเลยครับ แล้วจะได้อย่างตั้งใจครับ

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 10:04:24 น. »
ตั้งค่าในโปรแกรม Extreme ครับ (ในวงกรอบสีแดง)
รูปที่แสดง ผมใช้เครื่องที่ทำงาน ไม่ได้ลง Maple เอาไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 10:06:52 น. โดย ฅนคอน »

TKT131

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 10:31:39 น. »
ตั้งค่าในโปรแกรม Extreme ครับ (ในวงกรอบสีแดง)
รูปที่แสดง ผมใช้เครื่องที่ทำงาน ไม่ได้ลง Maple เอาไว้ครับ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ต้องถามท่านอื่นนะครับ  เพราะว่าผมไม่ได้ใช้  Extreme  ครับท่าน

pattana08

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 10:36:55 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ให้คำแนะนำ เย็นนี้ผมจะกลับไปลองดูอีกที
ขอแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติม สเป็กเครื่องผมครับไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า
Soundblaster Live! 24 Bit
VGA NVIDIA 256MB

TKT131

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 10:48:21 น. »

ขอแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติม สเป็กเครื่องผมครับไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า

เกี่ยวกันก็แต่ว่าเสียงจะกระตุกไหมแค่นั้นครับ
ส่วนที่กด Alt+Tab ไม่เกี่ยวครับท่าน ผมเคยเจอครับ เป็นที่การตั้ง ค่า Audio ของโปรแกรมโซน่าครับท่าน  ตามรูปข้างต้นครับ

เอาเครื่องหมายถูก ออกให้หมด แต่มีอยู่อันหนึ่ง เอาออกไม่ได้ ครับ 55 ไม่ต้องซีเรียดครับ แล้วก็โอเคครับ

pattana08

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 07:57:16 น. »
ขอบคุณพี่กุดจี่เมืองแพร่ มากครับ ผมลงโปรแกรมใหม่และทำตามที่พี่บอก ตอนนี้เล่นได้แล้วครับ

TKT131

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 08:54:01 น. »
ครับ แล้วช่วยกันพัฒนาต่อนะครับ 55

poom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 14:10:15 น. »
ขอบคุณพี่กุดจี่เมืองแพร่ มากครับ ผมลงโปรแกรมใหม่และทำตามที่พี่บอก ตอนนี้เล่นได้แล้วครับ

;D สรุป  ลงโปรแกรมใหม่  ก็ใช้ได้

:D จบข่าว  ;D

TKT131

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 14:31:01 น. »

;D สรุป  ลงโปรแกรมใหม่  ก็ใช้ได้

:D จบข่าว  ;D

ครับครู ลงโปรแกรมใหม่ก็ได้ครับ แต่ ที่ช่วย เพราะว่า

ต้องเอาที่ติกคำว่า Play Effect Tails After Stoping ออกครับครู

ไม่ต้อง ลงโปแกรมใหม่ครับให้เขาเข้าใจ คราวหน้าจะได้รู้ว่าต้องแก้ยังงัยครับ

poom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 14:37:04 น. »
ครับครู ลงโปรแกรมใหม่ก็ได้ครับ แต่ ที่ช่วย เพราะว่า

ต้องเอาที่ติกคำว่า Play Effect Tails After Stoping ออกครับครู

ไม่ต้อง ลงโปแกรมใหม่ครับให้เขาเข้าใจ คราวหน้าจะได้รู้ว่าต้องแก้ยังงัยครับ

;D อ้าว  ...งั้นรูปที่ผมบอกไว้ก็ใช้ได้ ตั้งค่าตามรูป ก็เล่นได้ไม่มีปัญหา

TKT131

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 14:47:12 น. »
ครับ ครู ใช้ได้เป๋ะ เลยครับครู

แต่ถ้าเราใช้ ปล๊กอิน ของ โปรแกรม LiveSynth Pro แค่แทคเดียว และใช้ VSTi ตัวอื่น ให้ติก คำว่า Use Mutiprocessing ครับ จะช่วยลด พลังงาน CPU

ไปได้เกือบ ครึ่งครับ ครู แต่ถ้าใช้  LiveSynth Pro  หลายแทค ต้องติกออกครับ มิฉนั้น .. ฟังไม่ออกว่าเสียงอะไรครับ

ที่กล่าวมาผิดถูกงัย ก็ขออภัยครูด้วยนะครับ

poom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 14:51:04 น. »
ครับ ครู ใช้ได้เป๋ะ เลยครับครู

แต่ถ้าเราใช้ ปล๊กอิน ของ โปรแกรม LiveSynth Pro แค่แทคเดียว และใช้ VSTi ตัวอื่น ให้ติก คำว่า Use Mutiprocessing ครับ จะช่วยลด พลังงาน CPU

ไปได้เกือบ ครึ่งครับ ครู แต่ถ้าใช้  LiveSynth Pro  หลายแทค ต้องติกออกครับ มิฉนั้น .. ฟังไม่ออกว่าเสียงอะไรครับ

ที่กล่าวมาผิดถูกงัย ก็ขออภัยครูด้วยนะครับ

ถูกครับ 100%

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 14:57:51 น. »
ผมจะลองมั้ง