ผู้เขียน หัวข้อ: โอ้...นี่แหละ...ที่เราต้องการ...  (อ่าน 4137 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
โอ้...นี่แหละ...ที่เราต้องการ...
« เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:22:57 น. »
เมื่อไหร่จะเข้าไทยเนี่ย...

งานนี้ต้องมี 3 หมื่นแน่นอน...นอนไม่หลับอีกแล้ว...ของเก่าก็ยังปล่อยไม่ได้ :'(

มาดูกันดีกว่า...

I•ONIX FW810S
Lexicon’s new FireWire™ audio interface featuring dbx® mic pre’s and dynamics
KEY FEATURES:

• Zero latency Lexicon monitor reverb
• dbx® high-voltage, ultra low noise mic pre's on all 8 channels
• dbx dynamics (compressor, limiter, gate, EQ) on all 8 channels
• 6 analog combi-jack inputs on the rear panel for mic/line inputs
• 2 front panel combi-jacks accept mic, line, or instrument signals
• Type IV conversion feature mulates tape saturation at high levels
• Zero latency mixer hardware UI with dbx dynamics and a hardware monitor reverb
• 44.1 to 96KHz sample rates, 24 bit processing
• 8 analog TRS outputs (7.1 surround capable) and stereo main (control room) outs
• Stereo S/PDIF digital I/O
• MIDI In and Out
• FireWire 400 connection to DAW
• Software suite includes Steinberg's Cubase LE 4, Toontrack EZ Drummer lite, and Lexicon Pantheon II reverb plug-in
• Low Latency drivers include Windows WDM with ASIO support along with and Macintosh CoreAudio with ASIO support

ภาพประกอบ

-Front-

-Back-

chollathee

Re: โอ้...นี่แหละ...ที่เราต้องการ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:23:44 น. »
ดูจาก Info Sheet แล้วน่าสนใจมาก ๆ

http://www.lexiconpro.com/Product_Downloads/IONIX%20FW810S%20Datasheet.pdf

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
Re: โอ้...นี่แหละ...ที่เราต้องการ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:30:34 น. »
อย่าบอกนะว่าจะเอามาใช้ร้องคาราโอเกะในบ้าน...ฮิ..ฮิ....แพงกว่าชุดเครื่องเสียงผมอีก..... ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:31:43 น. »
ยี่ห้อนี้อาจารย์จิมมี่ก็แนะนำอยู่ครับ  โดยเฉพาะพวกคอมเพรสเซอร์น่าใช้มากครับ

และเอ็ฟเฟ็คด้วยครับ  สนนราคาก็น่าฟังว่างันครับ  อิอิ

chollathee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:35:08 น. »
เด่น ๆ นะ
- Zero Latency : ไม่มีการหน่วงของสัญญาณ ยิงเข้าแล้วออกได้เลย
- dbx pre : ปรีอย่างดีจาก dbx ทั้ง 8 ช่อง
- dbx dynamic : วงจรควบคุมไดนามิค อีควอไลเซอร์ คอมเพรสเซอร์ เกท ลิมิตเตอร์ ทั้ง 8 ช่อง
- 6 Mic / Line Input Rear : เอาไว้เสียบไมค์ / ไลน์ ด้านหลังได้ 6 ช่อง
- 2 Mic / Line / Instrument Input Front : เอาไว้เสียบไมค์หรือกีตาร์ก็ได้ เสียบตรง ๆ เลย ด้านหน้า ได้ 2 ช่อง
- MIDI In / Out : มี Midi I/O ให้ด้วย
- แถมโปรแกรม และปลั๊กอินมาอีกเพียบ

ข้อด้อยสำหรับผมนะ...

สวิชต์ เปิด/ปิด อยู่ด้านหลัง.... >:(
ไม่ปลื้มเลย งี้ยัดเข้าแร็ค หรือ วางบนชั้นเครื่องเสียง จะเปิดมันยังไงเนี่ย... ???

chollathee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:37:01 น. »
อย่าบอกนะว่าจะเอามาใช้ร้องคาราโอเกะในบ้าน...ฮิ..ฮิ....แพงกว่าชุดเครื่องเสียงผมอีก..... ;D

ประมาณนั้นพี่ ;D

รับ Konnekt 6 ไปรับเลี้ยงต่อหน่อยสิ
ไม่รับเอง วานคนแถวนั้นก็ได้... :laugh:

เดี๋ยวกลับบ้านปีใหม่ รถทัวร์ผ่านพิษณุโลก จะแวะให้ที่ขนส่งนะ :angel:

ยี่ห้อนี้อาจารย์จิมมี่ก็แนะนำอยู่ครับ  โดยเฉพาะพวกคอมเพรสเซอร์น่าใช้มากครับ

และเอ็ฟเฟ็คด้วยครับ  สนนราคาก็น่าฟังว่างันครับ  อิอิ

ผมจ้องมันมานานแล้วครับ

รอว่าเมื่อไหร่มันจะออก Firewire Audio Interface มา
และแล้วฝันก็เป็นจริง ที่มันออก และเราก็ยังฝันต่อไป เพราะงบประมาณ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:38:28 น. »

ข้อด้อยสำหรับผมนะ...

สวิชต์ เปิด/ปิด อยู่ด้านหลัง.... >:(
ไม่ปลื้มเลย งี้ยัดเข้าแร็ค หรือ วางบนชั้นเครื่องเสียง จะเปิดมันยังไงเนี่ย... ???

ย้ายสวิทย์ใหม่ครับ  อิอิ...หรือไม่ก็ต่อสวิทย์นอกแยกเพิ่มเอาครับ  อิอิ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:40:01 น. »
ท่านหนุ่มครับ ตัวนี้ เหมือนและต่าง กับตัวโน้นยังไงบ้างครับผม
TC Electronic แพงนะป๋า...

แพงกว่า EMU อีก

แต่...ถ้าให้ผมแนะนำ ผมจะแนะนำตัวนี้ครับ

Presonus : Fire Studio Project (ซื้อวันนี้ แถมฟรี Presonus : Faderport)
http://www.proplugin.com/product.detail_32874_th_1368098
http://www.presonus.com/products/Detail.aspx?ProductId=43

(....)

ต่อ Microphone ได้ 8 ตัว (พร้อมอัดแบบ MultiTrack)
มี Line Out จำนวน 8 ช่อง (ขับแอมป์แบบ Stereo ได้ 4 ตัว ไม่ต้องซื้อปรีเพิ่ม)
มี Effect Send / Return ในตัว
มี Digital In / Out เอาไว้ต่อกับอุปกรณ์ที่ส่งสัญญาณ Digital ทั้งหลายได้ เช่น เครื่องเล่น DVD หรืออื่น ๆ หรือใช้เป็น Digital Interface Effect Send / Return ก็ได้เช่นกัน
ใช้กับโปรเจ็กต์ Sonar ของเด็กบางมด ของครูภูมิได้เวิร์คที่สุด
ใช้กับ SoundFont ของ Xtreme Karaoke ก็ได้
หรือใช้ 6 Line (3 Stereo) ขับแอมป์ ทุ้ม กลาง แหลม แบบแยก Cross แล้วใช้อีก 2 Line ที่เหลือขับ Monitor ได้ (ต้องผ่าน Sonar)

ใช้กับงานสตูตัดต่อของป๋าได้ ใช้กับงานกลางแจ้งได้ ใช้กับ PC และ Notebook ได้ (ต้องมีช่องต่อแบบ Firewire หรือ IEEE1394 ด้วย หากไม่มีต้องซื้อเพิ่ม พันกว่าบาท)

มันจะทำให้ป๋าลืม Mixer ไปได้เลย มีเพียงตัวนี้ตัวเดียวก็ออกงานได้
วิธีใช้งาน ต้องให้เด็กบางมดไปปรับให้ครับ...

ราคาสมเหตุสมผล ถูกกว่า 1616M เกือบ 4 พัน :angel:

somjainuk74

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:40:31 น. »
เอามาให้คนแก่ เปรี้ยวปากอีกแระ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:43:06 น. »
ยุป๋าลำดวนซื้อเลย..555

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:44:36 น. »

ประมาณนั้นพี่ ;D

รับ Konnekt 6 ไปรับเลี้ยงต่อหน่อยสิ
ไม่รับเอง วานคนแถวนั้นก็ได้... :laugh:

เดี๋ยวกลับบ้านปีใหม่ รถทัวร์ผ่านพิษณุโลก จะแวะให้ที่ขนส่งนะ :angel:

ถึงวัน เวลาไหน โทรบอกล่วงหน้าเด้อ....จะรอรับ..อิ..อิ...

chollathee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 10:50:47 น. »
ท่านหนุ่มครับ ตัวนี้ เหมือนและต่าง กับตัวโน้นยังไงบ้างครับผม

เหมือนกันครับ...
เป็น Audio Interface เหมือนกัน ใช้งานทดแทนกันได้ (ตัวบนมี 2 Output ครับ)

อาจจะต่างกันที่ตัวนี้ พวก Dynamic Processing / Effect Processing ทำงานบน Hardware น่ะครับ โดยเป็น Plugin มา
ส่วนตัวโน้น ต้องใช้กับ CPU แรง ๆ หน่อยมั้งครับ ถ้าจะทำอย่างตัวนี้ (ไม่แน่ใจเหมือนกัน)

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพแล้วก็แนวเสียงแล้วล่ะครับ ว่าได้อย่างที่เราต้องการหรือเปล่าน่ะครับ

ยังไงก็ต้องลองก่อนซื้ออยู่ดี

ตัวนี้ 10 Input (รวม S/PDIF)
ผมกะว่าจะเอามาร้องคาราโอเกะในบ้าน ;D
เหอ ๆ บ้าไปแล้ว....

กะว่าจะเอามาใช้เป็น DAC ด้วยน่ะครับ เพราะมี S/PDIF In / Out ด้วย แต่...ไม่รู้ว่าจะทำงานแบบ Standalone หรือเปล่านะ ถ้าไม่ก็จบ น่าผิดหวัง แต่...คงไม่แหละ อิ อิ

12 Output (รวม S/PDIF)
ก็...สามารถเอามาทำอะไรได้หลาย ๆ อย่างเลยนะครับนั่น
เช่น ใช้ 6 Output ทำ Cross (เพราะมันมี EQ มาให้ด้วย) ยิงออกไปที่แอมป์ 3 ตัว เป็นระบบ Tri-Amp เลย กลางแจ้งยิ้มเลย
อีก 2 Output ก็เอาไว้ทำ Monitor หน้าเวที

หรือถ้าใช้ Bi-Amp ก็ 4 Out
ยังเหลืออีก 4 Out ก็เอาไว้ทำ Monitor ของพวก Bass / Guitar ยังได้เลย หรือจะส่ง Metronomes ให้มือกลองก็ได้...

ยังเหลืออีก 2 Output Main ก็เอาไว้ใช้ Preview เพลง (ฟังก์ชั่นใหม่ของ Xtreme ในอนาคต) สำหรับผู้ควบคุมเสียงครับ

ส่วน S/PDIF Out ก็เอาไว้ต่อพวก MD เอาไว้อัด หรือเครื่องอัด DVD ก็ได้ (ความจริงไม่จำเป็น เพราะอัดจากคอมฯได้ เพราะมันคือ Audio Interface)

หรือจะต่อออก DAC ก็ได้ เพื่อความชอบของแต่ละบุคคล (เช่นผม) จ๊ากกกกก.....

เสียดายอีกอย่าง ไม่มี ADAT Input ไม่งั้นต่อเพิ่ม Input ได้อีก 8 นะนั่น
กลายเป็น Mixer 16 Input เลย

เทียบได้ง่าย ๆ ตัวนี้คือ Mixer ขนาด 4 Stereo Bus ครับ...

น่าสนใจบ่

ฟิ้ววววววววว คนขายมิกซ์ เขวี้ยงอะไรผ่านหัวผมแว้บ ๆ  >:D

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 11:02:18 น. »
 ;D เอาตัวสีดำมาปล่อยให้เราสิ ( 0% 2 เดือน ) สมทบทุน vbvb >:D >:D

สีม่วงจะเอาไปคืนตา พาศกร

chollathee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 11:06:05 น. »
;D เอาตัวสีดำมาปล่อยให้เราสิ ( 0% 2 เดือน ) สมทบทุน vbvb >:D >:D

Peridot เหรอ

เดี๋ยวถามส่วนลดจาก Discovery Hifi ให้นะ ว่าลดจาก 10,500 เท่าไหร่
เพราะตัวที่ผมถืออยู่นี่ ทาง Discovery Hifi ให้มาลองอ่ะ มือหนึ่งเลย แกะกล่อง
ผมลองได้แป๊บ ๆ ก็เก็บใส่กล่อง (กลัวห้ามใจไม่อยู่) ว่าจะเอาไปคืน ยังไม่ได้ไปคืนเลย นอนแน่นิ่งอยู่ในกล่องนั่นน่ะ

เรื่องผ่อนไม่ใช่ปัญหา ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 11:08:30 น. »
ได้แต่มองตาปริบๆ บักหำน้อยกินนมเก่งอิ๊บอ๋าย

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 11:13:25 น. »

ถ้างั้นผมรับต่อไดนะครับตัวสีม่วง  อัพเกรดแล้วใช่ไหมครับ  0% 3 เดือนได้ไหม  อิอิ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 12:20:59 น. »
ถ้างั้นผมรับต่อไดนะครับตัวสีม่วง  อัพเกรดแล้วใช่ไหมครับ  0% 3 เดือนได้ไหม  อิอิ

งั้นผมรอตัวใหม่ท่านหนุ่ม(ที่กำลังจะซื้อ)ดีกว่า ท่านเล่นไปได้สักพักเดี๋ยวก็คงนำมาขายต่อถูกๆรอของดีราคาถูกดีกว่าครับ ;D ;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 12:22:27 น. »
งั้นผมรอตัวใหม่ท่านหนุ่ม(ที่กำลังจะซื้อ)ดีกว่า ท่านเล่นไปได้สักพักเดี๋ยวก็คงนำมาขายต่อถูกๆรอของดีราคาถูกดีกว่าครับ ;D ;D

ง้นผมรอต่อจากป๋าละกันครับ  อิอิ  จะได้ถูกลงไปอีกครับ 5555

chollathee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 12:48:10 น. »

ได้ครับ...แต่...ตอนนี้ผมยังปล่อย Konnekt 6 ยังไม่ได้เลย

จะอัพตัวใหม่ งบยังไม่ถึงครับ :laugh:

ถ้างบถึงเมื่อไหร่ คงได้ใช้บริการเพื่อนพี่พาศกรอีกเป็นแน่แท้ ;D

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2008, 15:46:23 น. »
ถ้าซื้อได้แล้ว อย่าลืมเอาไปเล่นที่น่านนะครับ จะไปดู  ;D

chollathee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2008, 08:13:52 น. »
ถ้าซื้อได้แล้ว อย่าลืมเอาไปเล่นที่น่านนะครับ จะไปดู  ;D

ได้เลย ไว้ได้มาก่อนละกัน หึหึหึ >:D

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2008, 11:47:50 น. »
ได้แต่มองตาปริบๆ บักไข่ดันน้อยกินนมเก่งอิ๊บอ๋าย

แล้วของแม่มันเก็บเอาไว้ทำไมล่ะ  ;D จะได้เหลือกะตังไว้ซื้อมาเล่น :laugh: