ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?  (อ่าน 117312 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:30:08 น. »
เครื่องเสียงแพงๆ  น่าจะปกป้องด้วย  True Online นะครับ   ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 11:08:25 น. »
สมมติมี XTI 3 ตัว ขับสูง กลาง แหลม

ยก XTI ไปใกล้ลำโพง ต่อเข้าลำโพงที่ต้องการขับ

หาคอมพิวเตอร์ 1 เครื่องติดตั้ง Software ที่ใช้ควบคุม XTI อาจจะเป็น Band Manager หรือ Audio Architect

ต่อสาย USB ทั้งสามเส้นจาก XTI มาเข้าคอมพิวเตอร์ตัวนี้

ต่อสายแลนจาก Wifi Router เข้าคอมพิวเตอร์ตัวนี้ เซ็ตค่าตามลำบาก

เปิด XTI เปิดโปรแกรม Band Manager หรือ Audio Architect

ตัวโปรแกรมจะตรวจสอบพบ XTI ทั้ง 3 ตัว

ส่วนที่เราอยู่อาจใช้ notebook หรือ IPAD เชื่อมต่อกับ WIFI Router ตัวเดียวกัน
Remote ไปควบคุมคอมพิวเตอร์ตัวนั้น

ถ้าเป็นผมๆ กรณีไม่ใช้ CROSS OVER ใช้ mixer QU จะต่อ
MIX OUTPUT 1-2 ไปเข้าแอมป์ตัวแรก
MIX OUTPUT 3-4 ไปเข้าแอมป์ตัวสอง
MIX OUTPUT 5-6 ไปเข้าแอมป์ตัวสาม

หรือใช้ Main OUT จาก MIXER ไปเข้า CROSS OVER

ถ้าอุปกรณ์ทั้งหมดรองรับ WIFI เราสามารถใช้ IPAD
ควบคุม mixer,cross over,และคอมฯ ที่ควบคุม xti อีกที

ต้องหาลงโปรแกรมรีโมตเอาเอง

เขียนพอให้เกิดไอเดียครับหมอหนึ่ง

ส่วนเรื่อง การจัดการไฟฟ้าถามน้าอู๊ดโคจรดีกว่าครับ

แสดงว่า ฮาร์ดแวร์ กับ ซอร์ฟแวร์ มันเรื่องเดียวกัน มิใช่คนละเรื่อง นะซี

งั้นแสดงอีกแหละว่า  สตีปจ้อบ ที่ละทิ้งโลกนี้ไปแล้ว พูดถูก
ในเรื่องของสินค้าอีเล็กโทรนิกส์ญี่ปุ่นพ่ายแพ้สินค้าจากเกาหลี
เพราะญี่ปุ่นเน้นแต่ฮาร์ดแวร์ ไม่พัฒนาซอร์ฟแวร์ตาม
ซัมซุงเขายืดหยุ่นมากกว่า

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 11:43:32 น. »
.... ป๋า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ .....ว่ามาเลย คน ที่อยากรู้ อยากทำ มีเยอะครับ...รวมผม 1 คน

ทำสายใช้เอง ไม่ว่าสายลำโพง สายสัญญาณ สายไฟเอซี
ผมจะคิดให้มันง่ายที่สุด  (Simply is the best)

รู้อยู่แล้วสายคือตัวนำ ตัวนำมีความต้านทาน
ตัวนำที่มีความต้านทานน้อยที่สุดนั้น  มีราคาแพง

หยิบสายสัญญาณส่วนตัวยี้ห้อ Straitwire รุ่น Music Reference ยาวหนึ่งเมตร
เส้นนี้หัวเด็ดตีนขาดไม่ขายครับ
เอามิเตอร์วัดความต้านทานได้  0.2 โอห์ม

หยิบสาย Mogami  มาวัดบ้าง (สายมี 4 เส้น)
สายแต่ละเส้นวัดได้  0.4 โอห์ม

จากกฎของโอห์ม ผมเอาสาย โมกามิ สองเส้นมาต่อขนานกัน
วัดความต้านทานใหม่ คราวนี้ได้  0.2 โอห์ม

ถึงตรงนี้ผมแก้ปัญหา เรื่องความต้านของเส้นสายได้แล้วนะครับ
นั่นคือ ใช้สายรากหญ้าที่เรามีอยู่ มาขนานกัน เพื่อลดความต้านทานตามกฎของคุณโอห์ม

ส่วนเรื่องของเสียง ต้องลองฟังเอง
และผมเชื่อว่า นี่เป็นหลักการที่หลายยี้ห้อใช้กัน ไม่เว้นแม้แต่ คิมเบอร์เคเบิ้ล ครับ

ยังมีต่อ.....
เพราะในเรื่องของเสียง
ยังมีปัจจัยมากกว่าคำว่า ความต้านทานสายต่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 11:48:49 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 11:55:39 น. »
โคตรงกเลยเฟ้ย
;D น่านดิ เนาะ  จาน เนาะ.....อ้าว เรียกผิด ลืมไปไม่ใช่....จาน......ถาด ...ต่างหาก...ข้าน้อยสมควร ตายยยยยยยยยยยยยยยยยยยย  :hap5: 
อ่ะย้อเย่น น่าาาาาาาาาาาาาาาา :kiss2:

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 11:57:36 น. »

ทำสายใช้เอง ไม่ว่าสายลำโพง สายสัญญาณ สายไฟเอซี
ผมจะคิดให้มันง่ายที่สุด  (Simply is the best)

รู้อยู่แล้วสายคือตัวนำ ตัวนำมีความต้านทาน
ตัวนำที่มีความต้านทานน้อยที่สุดนั้น  มีราคาแพง

หยิบสายสัญญาณส่วนตัวยี้ห้อ Straitwire รุ่น Music Reference ยาวหนึ่งเมตร
เส้นนี้หัวเด็ดตีนขาดไม่ขายครับ
เอามิเตอร์วัดความต้านทานได้  0.2 โอห์ม

หยิบสาย Mogami  มาวัดบ้าง (สายมี 4 เส้น)
สายแต่ละเส้นวัดได้  0.4 โอห์ม

จากกฎของโอห์ม ผมเอาสาย โมกามิ สองเส้นมาต่อขนานกัน
วัดความต้านทานใหม่ คราวนี้ได้  0.2 โอห์ม

ถึงตรงนี้ผมแก้ปัญหา เรื่องความต้านของเส้นสายได้แล้วนะครับ
นั่นคือ ใช้สายรากหญ้าที่เรามีอยู่ มาขนานกัน เพื่อลดความต้านทานตามกฎของคุณโอห์ม

ส่วนเรื่องของเสียง ต้องลองฟังเอง
และผมเชื่อว่า นี่เป็นหลักการที่หลายยี้ห้อใช้กัน ไม่เว้นแม้แต่ คิมเบอร์เคเบิ้ล ครับ

ยังมีต่อ.....
เพราะในเรื่องของเสียง
ยังมีปัจจัยมากกว่าคำว่า ความต้านทานสายต่ำ
ผมมี ...คานาเร่ ...แล้ว ทำไง ต่อดี .... สายลำโพง มีไฮบริด กับ คานาเร่..... เอาที่มีใช้ก่อนครับ...จะเอาตังค์ สู่ขอ....QU  กับ สเตบิไรเซอร์

• *
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 14:16:54 น. »
ขอรุ่นคะแนเร  อีกครั้ง หรือถ่ายรูป

ขอผังการเชื่อมต่อจากต้นทางยันปลายทาง

ความยาวสายที่จะทำ มีหน่วยเป็น ฟุต นะครับ

เริ่มต้น เช่น
สายสัญญาณ ยาว 3 ฟุต  (90  ซม.)   ต่อไป   6 ฟุต
สายไฟเอซี   ยาว 6 ฟุต  (180 ซม.)  ต่อไป   12  ฟุต  (คือ  +  6 ฟุตเสมอ)
สายลำโพง   ยาว 8 ฟุต  (240 ซม.)   ต่อไป ตามสะดวก ให้หน่วยเป็นฟุต เท่านั้น

สายทีมีอยู่เขาออกแบบมาดีแล้วนะครับ ตัดประเด็นเรื่องความต้านทานไปก่อน(ไว้ค่อยมาโมภายหลัง)

ระบบเสียงในระดับโปรฯ นั้น  ต้องมีความแข็งแรง ทนทาน เป็นเลิศ
สิ่งที่จะทำให้เป็นเช่นนั้นได้คือ  หัวต่อ(Connector) ซื้อยี้ห้อ รุ่น ที่ดีที่สุดเท่าที่เงินในกระเป๋าอำนวยให้
บอกได้เลยว่าหัวต่อที่มีคุณภาพนั้นลงทุนครั้งเดียวมันอยู่กะเราตลอดชีวิต

สายไมค์ไร้สายที่ต่อจาก รีซีพเวอร์ ไปมิกซ์
ผมแนะนำให้ซื้อสำเร็จรูปครับ  DIY  ไม่คุ้ม
ยี้ห้อที่ไม่เอาเปรียบชาวบ้านในเมืองไทยผมเลือก ฟูรูเท็ค

สาย USB  ซื้อเค้าอีกแหละ 
ถ้าไม่รีบรอวันสองวันสายที่ผมสั่งจาก อะเมซอน คงถึงบ้านผม
ที่สั่งซื้อ เพราะฝรั่งมันหยิบสายราคาแพงตั้งแต่  5,000.-  ถึง  18,000.-
มาทดสอบกับมัน ผลทางเครื่องมือ  ตัวเลขเสมอกัน
เป็นไปได้อย่างไร ราคาแค่ สามสี่ร้อยบาทเท่านั้น

นัยว่า apple เองก็ให้เขาผลิตให้ครับ

ขอพักเหนื่อยหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 14:37:40 น. โดย มะละกอ »

• **
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 14:49:37 น. »
ขอรุ่นคะแนเร  อีกครั้ง หรือถ่ายรูป

ขอผังการเชื่อมต่อจากต้นทางยันปลายทาง

ความยาวสายที่จะทำ มีหน่วยเป็น ฟุต นะครับ

เริ่มต้น เช่น
สายสัญญาณ ยาว 3 ฟุต  (90  ซม.)   ต่อไป   6 ฟุต
สายไฟเอซี   ยาว 6 ฟุต  (180 ซม.)  ต่อไป   12  ฟุต  (คือ  +  6 ฟุตเสมอ)
สายลำโพง   ยาว 8 ฟุต  (240 ซม.)   ต่อไป ตามสะดวก ให้หน่วยเป็นฟุต เท่านั้น

สายทีมีอยู่เขาออกแบบมาดีแล้วนะครับ ตัดประเด็นเรื่องความต้านทานไปก่อน(ไว้ค่อยมาโมภายหลัง)

ระบบเสียงในระดับโปรฯ นั้น  ต้องมีความแข็งแรง ทนทาน เป็นเลิศ
สิ่งที่จะทำให้เป็นเช่นนั้นได้คือ  หัวต่อ(Connector) ซื้อยี้ห้อ รุ่น ที่ดีที่สุดเท่าที่เงินในกระเป๋าอำนวยให้
บอกได้เลยว่าหัวต่อที่มีคุณภาพนั้นลงทุนครั้งเดียวมันอยู่กะเราตลอดชีวิต

สายไมค์ไร้สายที่ต่อจาก รีซีพเวอร์ ไปมิกซ์
ผมแนะนำให้ซื้อสำเร็จรูปครับ  DIY  ไม่คุ้ม
ยี้ห้อที่ไม่เอาเปรียบชาวบ้านในเมืองไทยผมเลือก ฟูรูเท็ค

สาย USB  ซื้อเค้าอีกแหละ 
ถ้าไม่รีบรอวันสองวันสายที่ผมสั่งจาก อะเมซอน คงถึงบ้านผม
ที่สั่งซื้อ เพราะฝรั่งมันหยิบสายราคาแพงตั้งแต่  5,000.-  ถึง  18,000.-
มาทดสอบกับมัน ผลทางเครื่องมือ  ตัวเลขเสมอกัน
เป็นไปได้อย่างไร ราคาแค่ สามสี่ร้อยบาทเท่านั้น

นัยว่า apple เองก็ให้เขาผลิตให้ครับ

ขอพักเหนื่อยหน่อยนะครับ

รอนะครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับป๋า  :thank1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 15:05:42 น. »
.... ที่ไม่ลง xti .....หมดสักงานเพราะ ชุดใหญ่ เจอไฟ xti เดี้ยงตลอด.....แต่ชุดเล็กๆ  2 ตัว แฮปปี้ ทั้งคนเล่นคนจ้าง
... เลยจะหาสเตบิไลเซอร์ ...อัตตโนมัติ .... ปัจจุบัน มีแค่ สเตป 60 ...1 ตัว ....และ สเตบิไลเซอร์ silicon 3 kva...1 ตัว
... ดีกว่าไม่มีมั้งพี่ มีเงินค่อยว่ากันอีกที....มั้ง เนาะ....555

ระวังข้าวของจะชิบหายเพราะ Step up Transformer นะครับ เวลาไฟตกเราก็หมุนๆเพิ่ม Turn Ratio ขึ้นไป ถ้าจังหวะนั้นไฟฟ้าดันกลับมาปรกติ นั่นละความชิบหายจะมาเยือน

ถ้าผมจะแนะนำเครื่องที่ใช้ป้องกันอุปกรณ์สำคัญนะ ผมว่า Line Interactive UPS จะอยู่ระหว่างกลาง ไม่แพงเกินไป ไม่ห่วยเกินไปครับ

แนะนำแค่นี้ครับ เวลารับงานได้เงิน แล้วไม่เห็นแบ่ง  ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 15:08:47 น. »
เมื่อเลือกใช้ ดิจิตอลมิกซ์ ซึ่งควรจะเป็นเช่นนั้น
มันก็แทบจะลืมเรื่องสายสัญญาณทั้งหมดไปเลย
จะเหลือคือ สายสัญญาณที่ต่อจาก ดิจิตอลมิกซ์ ไป ครอส ไปพาวเวอร์แอมป์ ที่มันเป็นแบบ บาล๊านซ์
หัวบาล๊านซ์  การเข้าหัวด้วยการขันให้แน่น มิใช่เชื่อมด้วยตะกั่ว
เอาเป็นว่า ผมพยายามอย่างยิ่งที่จะเลี่ยงเรื่องการเชื่อมสายทุกชนิดด้วยการบัดกรี

ถึงตอนนี้ก็เหลือ สายลำโพงหัวสปีคค่อน คงไม่ต้องแนะนำแล้ว
วางแผนตัดสายให้ดีเท่านั้นครับ
ผมเองไม่เคยใช้  CROWN  นึกภาพบุคลิคสายที่มาต่อไม่ออก

หมายเหตุ  การโมสาย หรือปรับปรุงเรื่องสายนั้น 
มันต้องรู้ว่า ทั้งระบบเดิมนัันมันขาดอะไร
เมื่อรู้แล้วถึงเข้าไปแก้หรือโมจุดที่เราเชื่อว่ามันเป็นปัญหา ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 15:14:00 น. โดย มะละกอ »

• **
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 15:14:16 น. »
ระวังข้าวของจะชิบหายเพราะ Step up Transformer นะครับ เวลาไฟตกเราก็หมุนๆเพิ่ม Turn Ratio ขึ้นไป ถ้าจังหวะนั้นไฟฟ้าดันกลับมาปรกติ นั่นละความชิบหายจะมาเยือน

ถ้าผมจะแนะนำเครื่องที่ใช้ป้องกันอุปกรณ์สำคัญนะ ผมว่า Line Interactive UPS จะอยู่ระหว่างกลาง ไม่แพงเกินไป ไม่ห่วยเกินไปครับ

แนะนำแค่นี้ครับ เวลารับงานได้เงิน แล้วไม่เห็นแบ่ง  ;D ;D
พอกันเลยพี่ตรู....ตัวที่จะซื้อ มันออโตเมติค ครับ ไม่ปรับ ไม่หมุน .... ถ้าไปต่ำ กว่า และสูงกว่า มันจะตัดหยุดทำงานตัวนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 15:19:34 น. โดย หมอบ้านนอก »

• **
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 15:22:43 น. »
เมื่อเลือกใช้ ดิจิตอลมิกซ์ ซึ่งควรจะเป็นเช่นนั้น
มันก็แทบจะลืมเรื่องสายสัญญาณทั้งหมดไปเลย
จะเหลือคือ สายสัญญาณที่ต่อจาก ดิจิตอลมิกซ์ ไป ครอส ไปพาวเวอร์แอมป์ ที่มันเป็นแบบ บาล๊านซ์
หัวบาล๊านซ์  การเข้าหัวด้วยการขันให้แน่น มิใช่เชื่อมด้วยตะกั่ว
เอาเป็นว่า ผมพยายามอย่างยิ่งที่จะเลี่ยงเรื่องการเชื่อมสายทุกชนิดด้วยการบัดกรี
ถึงตอนนี้ก็เหลือ สายลำโพงหัวสปีคค่อน คงไม่ต้องแนะนำแล้ว
วางแผนตัดสายให้ดีเท่านั้นครับ
ผมเองไม่เคยใช้  CROWN  นึกภาพบุคลิคสายที่มาต่อไม่ออก
หมายเหตุ  การโมสาย หรือปรับปรุงเรื่องสายนั้น 
มันต้องรู้ว่า ทั้งระบบเดิมนัันมันขาดอะไร
เมื่อรู้แล้วถึงเข้าไปแก้หรือโมจุดที่เราเชื่อว่ามันเป็นปัญหา ครับ
:thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
...พอมองเห็นลู่ทางเลาๆ แล้วครับ วันที่ 10 นี้ ลงแบบนี้เลย...คงมีเซอร์ไพส์...ถ้าไม่โชคร้าย
...งานระดับจังหวัด ...ผู้นำท้องที่ท้องถิ่นมากโข....เข้าหู เข้าตา งานคงวิ่งชนบ้างไม่มากก็น้อย...
 :beer: :beer: :beer: :beer: :beer:

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 16:52:20 น. »
สายสัญญาณที่ต่อจาก ดิจิตอลมิกซ์ ไป ครอส ไปพาวเวอร์แอมป์ ที่มันเป็นแบบ บาล๊านซ์
หัวบาล๊านซ์  การเข้าหัวด้วยการขันให้แน่น มิใช่เชื่อมด้วยตะกั่ว
     สงสัยตรงนี้ครับป๋า  มันมีหัวต่อแบบที่ไม่ต้องเชื่อมด้วยเหรอครับ  ผมไม่รู้จริงๆ  ถ้าจะเปลี่ยนอยากเปลี่ยน พวกหัวต่อราคามันไม่แพง  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 17:03:24 น. »
พอกันเลยพี่ตรู....ตัวที่จะซื้อ มันออโตเมติค ครับ ไม่ปรับ ไม่หมุน .... ถ้าไปต่ำ กว่า และสูงกว่า มันจะตัดหยุดทำงานตัวนี้ครับ

ของเป็นโกดังเลยครับพี่... :th1: :th1: :th1: :th2: :th2: :th2: :th2:

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 17:14:53 น. »
สายสัญญาณที่ต่อจาก ดิจิตอลมิกซ์ ไป ครอส ไปพาวเวอร์แอมป์ ที่มันเป็นแบบ บาล๊านซ์
หัวบาล๊านซ์  การเข้าหัวด้วยการขันให้แน่น มิใช่เชื่อมด้วยตะกั่ว
     สงสัยตรงนี้ครับป๋า  มันมีหัวต่อแบบที่ไม่ต้องเชื่อมด้วยเหรอครับ  ผมไม่รู้จริงๆ  ถ้าจะเปลี่ยนอยากเปลี่ยน พวกหัวต่อราคามันไม่แพง  ขอบคุณครับ

ไม่ต้องสงสัยดอกครับ  ผมพิมพ์ผิดเอง 
คือใจนึกไปถึงการเชื่อมต่อระหว่างแอมป์กับลำโพงที่ใช้หัวสปีคค่อนครับ
ปรกติผมจะพิมพ์ให้เสร็จก่อน ตรวจทานแก้ไขแล้วค่อยก๊อปวาง

พิมพ์สดที่ไร ผิดทุกที  ขออภัยครับ

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 17:29:49 น. »

ไม่ต้องสงสัยดอกครับ  ผมพิมพ์ผิดเอง 
คือใจนึกไปถึงการเชื่อมต่อระหว่างแอมป์กับลำโพงที่ใช้หัวสปีคค่อนครับ
ปรกติผมจะพิมพ์ให้เสร็จก่อน ตรวจทานแก้ไขแล้วค่อยก๊อปวาง

พิมพ์สดที่ไร ผิดทุกที  ขออภัยครับ

ป๋าครับวันที่28 สิงหานี้ผมไปเล่นซอยวัดศรีวารีน้อย เป็นงานฉลองเปิดร้านงานกลางแจ้งข้างละสี่เซต ถ้าป๋าว่างจากภาระกิจ ก็ขอเชิญนะครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 17:34:17 น. »
ป๋าครับวันที่28 สิงหานี้ผมไปเล่นซอยวัดศรีวารีน้อย เป็นงานฉลองเปิดร้านงานกลางแจ้งข้างละสี่เซต ถ้าป๋าว่างจากภาระกิจ ก็ขอเชิญนะครับ
ถิ่นเก่า เฮาเลย แถวนั้น อู๊ด บางโฉลง

Sent from my GT-I9082L using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 17:39:27 น. »
ถิ่นเก่า เฮาเลย แถวนั้น อู๊ด บางโฉลง

Sent from my GT-I9082L using Tapatalk

อ้างซื่อเจ้าได่เลยแม่นบ่ครับแถวนั่น ;D

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 17:47:13 น. »

ขอเชิญนี่  หมายถึง เชิญไปเป็นนักร้อง คงไม่ไหว
ถ้าเชิญไปเป็นนักกินละได้นิดหน่อยครับ

เย็นๆ พอไหว  มืดแล้วต้องกลับครับ ยกเว้นที่โต๊ะมีขาว สวย หมวย อึ๋ม

ข้างละสี่เซ็ทนี่ เป็นแบบไหน คือผมไม่รู้จริงๆ
มีรูปถ่ายดูบ้างไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 18:08:28 น. »

ขอเชิญนี่  หมายถึง เชิญไปเป็นนักร้อง คงไม่ไหว
ถ้าเชิญไปเป็นนักกินละได้นิดหน่อยครับ

เย็นๆ พอไหว  มืดแล้วต้องกลับครับ ยกเว้นที่โต๊ะมีขาว สวย หมวย อึ๋ม

ข้างละสี่เซ็ทนี่ เป็นแบบไหน คือผมไม่รู้จริงๆ
มีรูปถ่ายดูบ้างไหมครับ

ประมานนี้ครับป๋า

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 18:12:20 น. »

ฝากซื้อปลาสลิด 8 ตัว

• *
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 18:32:18 น. »
ประมานนี้ครับป๋า

ตู้ซับข้างละ 4 ตัว ใช่ไหมครับ  4 เซ็ท

การตั้งตู้ลำโพงแบบนี้  ผมเรียกว่า  Ground Stack System
ถ้าจัดมุมเอียงตู้ลำโพงที่ Stack ได้ถูกต้อง  เจ้าภาพรักตาย ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 18:43:41 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 18:48:49 น. »

วันไหนแดดแรง  จะเข้าไปซื้อข้างวัดบางโฉลงนอกให้ครับ
เจ้าของบ่อปลาสลิดทำขายเองวันต่อวัน แดดเดียวอร่อยเป็นที่หนึ่ง
ทอดกินเป็นเครื่องเคียงกับแกงส้มมะรุม ....

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 20:26:23 น. »

ฝากต้อนรับเจ้าหน้าที่ลิขสิทธิ์ระดับสูงจาก gmm grammy ด้วย

• *
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 20:27:47 น. »

ฝากต้อนรับเจ้าหน้าที่ลิขสิทธิ์ระดับสูงจาก gmm grammy ด้วย

พี่ชิดบางปู เล่นครับ ;D

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 21:37:07 น. »
ต้องกินตอนเหงื่อออก