ผู้เขียน หัวข้อ: Sound Font กับ eXtreme Karaoke  (อ่าน 13406 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: Sound Font กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2010, 23:21:25 น. »

เช่นเดียวกับการเล่น SF ของท่านน้านพ ที่แรกๆ ผมรู้สึกอึดอัดกับระดับความดังของเสียงที่ได้ยิน ซึ่งเป็นความดังที่ผมไม่ชอบเอาเลย
แต่ในความอึดอัดนั้นมันมีความไพเราะของเสียงดนตรีแอบอิงเป็นเงาอยู่ครับ ซึ่งก็เหมือนกับของท่านเด็กชายเคยโสดไม่มีผิด
ผมให้รู้สึกว่า SF หลายสำนักที่ฟังมานี่ คล้ายๆ กับว่านักดนตรีหรือตัว SF เกี่ยวข้องเป็นญาติพี่น้องกัน  
หรือถ้าเอา DNA ไปตรวจได้ SF ทั้งหลายนั้นอาจจะมีพ่อแม่ หรือปู่ย่าเดียวกัน และนับได้ว่ามาจากตระกูลดีมีสายเลือดผู้ดีว่างั้นเถอะ
เมื่อได้สายเลือดที่อบรมมาดีท่านน้านพ ไม่เพียงแต่ขัดเกลาให้ดีขึ้นแต่ยังสอนหรือใส่กลเม็ดเด็ดพรายลงไปให้มีความโดดเด่นขึ้นอีกด้วยครับ  
เคยพูดในเว็บนี้หรือเว็บอื่นจำไม่ได้แล้วที่ว่า  สมัยเรียนหนังสือน้านพ คงเรียนเก่ง ถึงวันนี้ผมยังยืนยันว่าท่านเก่งจริง ด้วยตรรกง่ายๆ คือ

ในทุกวันนี้ทุกสาขาอาชีพมีการแข่งขันกันรุนแรงมาก ทุกวงการมีผู้คนกระโดดเข้ามาร่วมค้าร่วมขายเพื่อหวังแบ่งหวังแชร์รายได้
วงการดนตรีคาราโอเกะก็เหมือนกัน   มีแค่เอกซ์ทรีม เครื่องเสียง และ SF ที่โหลดได้ฟรี ไม่พอหรอกครับ มันต้องมีสไตล์ของตัวเองด้วย
สไตล์ SF ของท่านเด็กชายเคยโสดมีความเป็นระเบียบวินัย แฝงด้วยความโอ่อ่าก็เป็นที่ชื่นชอบของลูกค้ากลุ่มหนึ่ง
สไตล์ SF ของท่านน้านพซึ่งอยู่ในละแวกที่การแข่งขันสูงมาก การสนองความต้องการของตลาดจึงต้องถึงพร้อมกว่า
นักดนตรีของท่านเล่นด้วยอาการยิ้มแย้ม สีหน้าเปื้อนรอยยิ้มเจือเสียงหัวเราะ มีอารมณ์ขัน ลองเล่นพรีเซทในมิกซ์ดูครับ
ความชัดของเสียงดนตรีและจังหวะจะโคนที่เปลี่ยนไปมาสามารถนำมาใช้งานได้ สไตล์แบบนี้เป็นพิมพ์เดียวกับ Satana และคาราบาวซึ่งไม่มีคำว่าปราณีอยู่ในหัวใจ
เพลงที่เขาเล่นต้องสนุกสนานร่าเริง ความเศร้าและน้ำตาไปให้ไกลเลย  บางเพลงเสียงอาจไม่เพราะอย่างที่เราต้องการดอกนะครับ
แต่น้ำเสียงนั้นมีมนต์ขลังดูดีมีเสน่ห์ เข้าทำนองฟังไปมีหงุดหงิดไป

เมื่อออกจะเชื่อว่าสุ้มเสียง SF มี DNA สายเลือดเดียวกันผมก็ไม่มีความจำเป็นที่จะเล่นเพลงซ้ำเพื่อฟังความแตกต่างกับที่เล่นในตอนทดลองฟังของท่านเด็กชายเคยโสด
จึงคีย์เพลงเท่าที่นึกออกสลับไปมาระหว่างเพลงไทยกับเพลงฝรั่ง ลมหวน จงรัก แม่สาย แม่ (โลโซ) มิดะ Handy Man ฯลฯ
บางเพลงมันไม่คุ้นหูเสียงดนตรีเลยแปลกเพี้ยน ในความขัดๆ หูนั้นมันมีกลิ่นอายของความเป็นดนตรีอยู่และฟังได้ครับ
เหมือนเราฟังเด็กๆ คุยกันด้วยภาษาวัยรุ่นซึ่งดูขัดหูนักแต่ก็ไม่วายที่จะเอียงหูฟังต่อไปแปลกดีเน๊อะ  

เวลาสองชั่วโมงไม่มากไม่น้อยไปสำหรับการฟัง SF ของท่านน้านพครับ ความชัดเจน ความเป็นดนตรีทีหลากหลาย เป็นจุดเด่นครับ
แต่ในจุดเด่นก็ย่อมมีจุดด้อยเจือปนแทรกเป็นยาดำอยู่บ้างซึ่งผมถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา
และในมุมมองของผม ผลงานของท่านน้านพ ตอบสนองความต้องการตลาดได้ตรงตามคอนเซ็พท์ทีเดียว
แม้ว่าตามความเป็นจริงอาจจะมี SF จากสำนักอื่นที่เหนือกว่านี้ที่ผมยังไม่เคยฟังครับ
ยังมีแง่มุมอีกหลายประการที่ผมรู้สึกและอยากพูดถึงแต่ขอติดค้างไว้ก่อน เหตุผลคือผมขอเวลาศึกษาเรื่องของ SF ให้รู้มากกว่านี้
ไม่งั้นจะเป็นการนั่งเทียนซึ่งไม่ใช่นิสัยของผม แค่ที่เล่ามาโดยสวมวิญญาณของนักฟังอย่างเดียวก็เขินแย่ละครับ

ถ้ายังไม่เบื่อกันก่อนผมจะเล่าถึง SF เทศบ้างครับ ขนเอาเครื่องดนตรีตัวเก่งของเขามาเล่นเพลงเพื่อชีวิต เพลงลูกทุ่งไทย ให้เราฟังกัน  
ลีลาของฝรั่งนั้นมันจะทำให้ชาวเราลุกขึ้นมาชูมือ โยกบั้นท้ายกันได้หรือไม่ เดี๋ยวก็รู้ครับ.....

ขอบคุณครับที่เปิดเผยตัวจริงของผมให้ผู้คนได้ล่วงรู้.....

อย่างที่บรรยายครับ ผมคนบ้านนอก  เวลาทำอะไรออกมันก็เลยต้องโฉ่งฉ่างหน่อย  ตามรสนิยม

ไม่หนีบ  ไม่เหนียม  ไม่เขียมอาย หรือหลบๆซ่อนๆครับ    

:thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม 2010, 23:32:07 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: Sound Font กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 05:36:42 น. »
ผมเป็นคนขี้อายครับ  ขอหลบ ๆ แอบ ๆ เล่น เป็นระเบียบ เพราะว่ากลัวเมียว่าเอาครับ  อิอิ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 07:46:38 น. »
มาต่ออีกหน่อยเพื่อให้ดูสมบูรณ์ขึ้นเป็นน้ำจิ้มแจ่วถ้วยเล็กๆ  
พูดถึงน้ำจิ้มแจ่วที่ใส่น้ำมะขามเปียกปรุงรสออกหวานนิดๆ ถ้านำมาเป็นน้ำซอสจิ้มสะเต็กเนื้อสันในย่างพอน้ำตก  แซบอย่าบอกใครฝากให้ร้านอาหารที่เปิดใหม่ของท่านแจ๊ซบ้านนอกครับ  

ตอนไปงานที่พิษณุโลกเมื่อปลายตุลาที่ผ่านมา  ช่วงที่ท่านพ่อใหญ่หินร้องเพลง ด้วยลีลาที่สบายๆ สอดคล้องกับการร่ายรำของน้องแด๊นเซอร์  
เสียงเพลงมีพลังมีชีวิตดึงให้ผมต้องลุกขึ้นออกไปถ่ายรูปเก็บไว้  การร้องเพลงที่จำเนื้อร้องได้ การเป็นนักดนตรีที่มีประสบการณ์มาอย่างยาวนาน
สร้างบรรยากาศที่ยังความสนุกให้กับผู้ชมผู้ดูได้ไม่เบื่อนะครับ

ผมพิมพ์รูปที่พ่อใหญ่หินร้องเพลงวันนั้นด้วยขนาด เอสี่เต็มหน้าแล้วตัดแบ่งออกเป็นสองส่วนซ้ายขวา นำมาวางบนโต๊ะแยกห่างออกจากกันพอประมาณ  
กวาดตาดูซ้ายที ขวาที หลังจากนั้นค่อยๆ เลื่อนทั้งสองซีกเข้ามาจนชิดกันพอดี  ผมเชื่อว่าทุกท่านคงมองออกว่าเมื่อภาพชิดกันความสมบูรณ์ก็เกิดชัดเจนขึ้น
มองเห็นพ่อใหญ่หินยืนยกมือจับไมค์อยู่กลางเวที น้องแด๊นเซอร์ข้างละสองคน ขนาบซ้ายขวาเยื้องออกมาทางด้านหน้าเล็กน้อย
มองเห็นด้วยสายตาอย่างชัดเจน เข้าใจได้ดีโดยมาต้องอธิบายมากและสามารถจินตนาการต่อได้

ถ้าเปลี่ยนจากรูปภาพนี้มาเป็นตู้ลำโพงซ้าย ตู้ลำโพงขวาแทน แล้วเปิดเพลงที่เราคุ้นหูฟัง  
ถ้าตู้ลำโพงอยู่ห่างกันมากก็จะเกิดเสียงโหว่ตรงกลางฟังไม่ได้ความเป็นสเตอริโอ  ถ้าเลื่อนชิดกันมากเกินเสียงดนตรีเสียงร้องก็จะเป็นกระจุกรวมอยู่ตรงกลางฟังไม่ได้มิติอีก  
แต่ถ้าเลื่อนให้มีระยะห่างพอดีก็จะได้ยินเสียงที่สมบูรณ์ เหมือนเราเลื่อนภาพให้มาชิดกัน
ทีนี้เมื่อเราฟังว่ามิติหรือ Image ได้ชัดเจนเหมือนว่ามีนักร้องยืนร้องเพลงอยู่ตรงกลางด้านหน้า  และมีนักดนตรีเล่นอยู่ด้านหลังสามสี่คนอยู่ห่างกันตามความกว้างของเวที
คือเราได้มิติด้านกว้างและลึก เป็นสามมิติ ก็ขอให้ตั้งใจฟังว่าจุดที่เราฟังนั้นนักร้องยืนร้องหรือนั่งยองๆ ร้อง  
ถ้าฟังดูแล้วเหมือนเสียงนักร้องนั่งยองๆ ร้อง ก็ขอให้ปรับความสูงหรือต่ำของตู้ลำโพงขึ้นลงจนกว่าจะรู้สึกว่านักร้องยืนร้อง
นี่เป็นการเซ็ทตำแหน่งการวางลำโพงอย่างง่ายในห้องฟังเพลง เพื่อให้การฟังเพลงได้ความไพเราะขึ้นครับ ส่วนความกว้างความลึกของวงจะใหญ่ขนาดไหน  
ก็จะไปตกอยู่ที่ความสามารถของแอมป์ละครับ แอมป์ยิ่งดีการควบคุมรวมถึงมิติที่ยอดเยี่ยมก็จะดีตาม
ซึ่งเรื่องนี้ถ้าคุยแบบละเอียดจริงแล้วคงว่ากันหลายหน้าทีเดียว รวมถึงถ้าแอมป์คุณไม่ถึงแต่อยากได้มิติดีฟังกับเขาบ้างจะเซ็ทอย่างไร  
เพื่อให้สอดคล้องกับคำว่า รีดเค้นเอาความสามารถของชุดที่เรามีอยู่ให้ได้เต็มประสิทธิภาพของมันก่อนจึงค่อยคิดจ่ายตังเพิ่ม

การฟังเพลงเป็นการผ่อนคลายเหมือนคุยกับเพื่อนที่รู้ใจก็จะได้รับแต่ความเพลิดเพลิน  การเล่นเครื่องเสียงก็ต้องให้เวลาและเรียนรู้ที่จะเล่นที่จะอยู่กับมันให้คุ้มค่าครับ  เล่นเครื่องเสียงแล้วเกิดความทุกข์ขึ้นอยู่เรื่อยๆ  มีแต่เสียเงินทองไม่มีที่สิ้นสุด เหมือนคุณนายที่สามในละครเลยครับที่  
“ ม่าย ล่าย ลัง จาย เลย อา จู เนี๊ยะ “
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 07:50:49 น. โดย มะละกอ »

murdog

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 19:20:46 น. »
 :happy:  สุดยอด   คารวะท่านปรมาจารย์

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 10:06:07 น. »
ยังรออ่านภาคต่อไปอยู่นะครับ  :th2:  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 16:53:50 น. »
สมัยนุ่งกางเกงขาสั้นสีดำเรียนหนังสืออยู่ที่อำนวยศิลป์พระนคร  ทุกเย็นวันพุธเลิกเรียนก็ไปฟังเพลงฟรีที่สวนอัมพร มีดนตรีผลัดเปลี่ยนมาเล่นให้ฟัง 
วันเวลาช่วงนั้นตามหอประชุมไม่ว่าจุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตรบางเขน ก็จะมีดนตรีที่เรียกว่า วงชาโดว์  บัตร 3 บาท 4 บาท บ้าง เพลงที่เล่น ก็เอลวิส คลิพ บีทเทิ้ล
ขาประจำดังๆ ก็วงซิลเวอร์แซนด์ แม้แต่หอประชุมนักเรียนเตรียมทหารก็ยังมีจัด  ต่อมาวงดนตรีแยกออกเป็นสองค่ายเรียกว่า วงป๊อบและวงอันเดอร์กราวน์
ที่เด่นดังคือ ดิอิมพอสซิเบิ้ล กับวงอันเดอร์กราวน์ผมดันลืมชื่อสนิทติดที่ริมฝีปากนี่แหละวงนี้ประจำที่โคราช เป็นที่ชื่นชอบของจีไอยุคนั้น ท่าน BATMAN น่าจะจำชื่อได้กระมัง 
ทั้งสองวงต่างก็มีแฟนคลับของใครของมัน 

ที่เกริ่นมายาวก็เพื่อจะบอกว่า ผมเริ่มต้นฟังเพลงจากการดูดนตรีสดและมันก็ฝังลึกในความทรงจำและก็ชอบอย่างนั้น
ภายหลังมาฟังเพลงร้องเพลงในบ้านก็เอาความชอบส่วนตัวมาอิง ทำให้ไม่เหมือนคนอื่น  ผมไม่รู้หรอกครับว่าเสียงหนาเสียงบางมันเป็นอย่างไร 
แต่ถ้าเสียงดนตรีมันสามารถฉุดผมขึ้นมาจากเก้าอี้ให้มายึกยักออกท่าทางได้ นั่นหมายความว่าของเขาเล่นดีเล่นได้ยอดเยี่ยมจริงๆ
นั่นอาจจะหมายถึงผมชอบฟังเพลงที่เล่นได้ดีกันทั้งวง เสียงดนตรีที่สอดรับประสานกันหนักเบาตามตัวโน๊ตตรงตามวัตถุประสงค์ของผู้ประพันธ์เพลง 
ขอให้เล่นได้ดี และไม่จำเป็นว่าจะต้องเล่นให้เหมือน

เพลงของเอลวิสที่คนทั้งโลกฟังกัน จะเล่นกีตาร์โดยผองเพื่อนของเอลวิส ด้วยกีตาร์ที่มีเสียงเป็นเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใคร 
ฟังปุ๊บก็รู้ว่าเป็นเพลงเอลวิส  เช่นเดียวกันกับเสียงกีตาร์ของอีริค แคลพตั้น  ดังนั้นทุกวันที่ 16 สิงหาคม ที่เป็นวันระลึกถึงการจากไปของเอลวิส
ทั่วโลกก็จัดงานรวมทั้งเมืองไทยคนจัดรายการก็จะคัดนักดนตรีมาเล่นและร้อง เสียงกีตาร์ก็ไม่เหมือนต้นฉบับที่ผองเพื่อนเอลวิสตัวจริงเล่นหรอกครับ 
แต่ในงานก็สนุกสนานกันสุดเหวี่ยง  นั่นคือนักดนตรีเค้าฝึกซ้อมมาดีมาก

เช่นเดียวกับ SF ถ้าของเขาดีจริงไม่ว่าสัญชาติไทยหรือเทศ  เล่นเพลงอะไรก็มันครับ  ผมจึงไม่แปลกใจที่ SF ฝรั่งที่ได้มีโอกาสลองเล่นตัวนี้ 
จะสามารถเล่นเพลงอย่าง คนบ้านเดียวกัน ของคุณไผ่ ได้รสได้อารมณ์อย่างที่ผมชอบ เป็นการเล่นที่ช่ำชองสง่างามสนุกสนานจับใจผมที่สุด
เล่นได้อย่างผู้ที่เข้าใจในเรื่องของดนตรีจริงๆ  แน่ละต้องยอมรับเรื่องเครื่องไม้เครื่องมือ และคนของเขาที่ถึงเรื่อง SF นี้ครับ

ขออนุญาตผมตามล่าหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่อง SF อีกหน่อยครับแล้วจะมาเล่าในบางสิ่งบางอย่างที่ผมรับรู้แต่อธิบายไม่ได้ว่าทำไม
ทั้งนี้เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้จริง ไม่ว่า GM GS ROLAND หรือ ฯลฯ  ไปอ่านเจอเขาบอกว่า

Drums  ให้ใช้ Sound จาก D 4
Brass , Woodwind , String จาก Yamaha Motif
E.Guitar , Acoustic Guitar , Piano ใช้ Sound Sonic Cell

ผมละเป็นงง  คงได้เขียนต่ออีกละครับขอเวลาหน่อย  ไม่งั้นนั่งเทียนต่อไป มีสวนกลับมาละแย่เลยเรา

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 17:40:42 น. »
ขอบคุณครับพี่มะละกอ
นั่งอ่านเพลินไปเลยครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 19:47:20 น. »
SF  ฝรั่ง ที่ให้เสียงได้นิ่ม หนึบหนับ ชัด ใส หวาน ในตัวเดียวกัน ผมบันทึกรวม ๆ แบบแฟลต ๆ
โดยโหลด SF ผ่านการ์ดครีเอทีฟ
เพลงของเยื่อไม้
เพลงจ่าหรอย เฮนรี่
เพลงของ ยอดรัก สลักใจ
เพลงของ พี สะเดิด ลองฟังครับ ..

[mp3=200,20,0,left]http://k002.kiwi6.com/uploads/hotlink?id=y90234w23p

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มกราคม 2011, 19:51:46 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 20:21:22 น. »
คนถ่ายฝีมือดีจริงๆ

กล้องก็แจ๋ว  เลนซ์ก็แจ่ม   ;D ;D ;D ;D

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 20:23:15 น. »
เพลินเพลงแมมโบ้  (SF เดียวกับข้างบน)

[mp3=200,20,0,left]http://k002.kiwi6.com/uploads/hotlink?id=w07073rpza  

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 20:28:05 น. »
ฟังสบายหูดีครับ  :th1:

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 08:06:46 น. »
คนถ่ายฝีมือดีจริงๆ

กล้องก็แจ๋ว  เลนซ์ก็แจ่ม   ;D ;D ;D ;D

(....)

กล้อง RICOH GX 200 ตั้งถ่ายแบบสแน๊บ ไม่รู้เขียนถูกเปล่า  คือยกแล้วถ่ายแบบรวดเร็ว
ภาพที่ได้จะรู้สึกว่ากำลังเคลื่อนไหว  ผมชอบสีสันจากกล้องยี้ห้อนี้ดูสบายตาดีครับ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 09:23:10 น. »
เพลินเพลงแมมโบ้  (SF เดียวกับข้างบน)

[mp3=200,20,0,left]http://k002.kiwi6.com/uploads/hotlink?id=w07073rpza  

รบกวนอัดเพลง อาทิตย์อับแสง มาฟังอีกครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 09:24:35 น. »
วงอันเดอร์กราวน์ ยุคนั้นที่ดังอยู่แถวโคราช และอุดร ในกลุ่มพวกจีไอ น่าจะเป็นวง VIP โดยคุณแหลม มอริสันเป็นมีกีรต้า

แหะๆ ผมก็ไม่ทัน แต่เคยอ่านเจอ และถ้ามีโอกาส ชอบไปดูคุณแหลมเล่นที่ THE ROCK PUP สะพานหัวช้าง

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 09:38:04 น. »

:beer: :beer:สำหรับงานไฮโซไฮไฟสุดยอดครับ  :th2: :th2:

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 09:42:06 น. »
สวัสดีปีใหม่ครับท่านมะละกอ ผมเป็นคนหนึ่งละที่ชอบเข้ามาอ่าน
บทความของท่าน อ่านแล้วสามารถนึกภาพออกเหมือนได้ร่วม
อยู่ในเหตุการณ์จริงๆเลยครับท่าน ชื่นชอบจริงๆครับท่าน
รอติดตามอยู่ครับท่าน :thank1:

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 10:00:03 น. »
รบกวนอัดเพลง อาทิตย์อับแสง มาฟังอีกครับ ขอบคุณ

มาแล้วครับ
[mp3=200,20,0,left]http://k002.kiwi6.com/hotlink/dzu7zpn8il

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 10:00:56 น. »
วงอันเดอร์กราวน์ ยุคนั้นที่ดังอยู่แถวโคราช และอุดร ในกลุ่มพวกจีไอ น่าจะเป็นวง VIP โดยคุณแหลม มอริสันเป็นมีกีรต้า

แหะๆ ผมก็ไม่ทัน แต่เคยอ่านเจอ และถ้ามีโอกาส ชอบไปดูคุณแหลมเล่นที่ THE ROCK PUP สะพานหัวช้าง

ใช่ครับ VIP  ตำนานเพลงร็อคยุคนั้น ไม่ว่า ยูรายฮีพ  ดีพเพอเพิ้ล
VIP  เล่นและร้องได้อารมณ์สะท้านสะเทือนอารมณ์ เข้าไปถีงก้นบึ้งของหัวใจจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 10:40:55 น. »
มาแล้วครับ
[mp3=200,20,0,left]http://k002.kiwi6.com/hotlink/dzu7zpn8il

ที่ผมยกเพลง อาทิตย์อับแสง  เนื่องจากเป็นที่คุ้นหูของทุกท่าน
สังเกตุ ความต่อเนื่องของดนตรีที่ลื่นไหล  จังหวะจะโคนที่พอดิบพอดี
ความสะอาดชัดของชิ้นดนตรี ทำให้เวทีเสียงชัดขึ้นทั้งด้านกว้างและลึก
ที่สำคัญการควบคุมชุดกลองทำได้เยี่ยมในความรู้สึกของผม ฟังดูน้ำหนักเสียงที่เบาและแรง
รวมทั้งการเล่นที่ประสานเสียงสอดรับเข้าหากัน  สิ่งนี้ทำให้ดูเหมือนเล่นสดๆ ฟังได้อารมณ์   

ผมลองฟังเทียบกับ Roland SC 88 VL ที่มีอยู่ ความไพเราะในอุดมคตินั้นสู้ Roland SC 88 VL ไม่ได้     
แต่ ความไพเราะของ Roland SC 88 VL  เป็นความไพเราะแบบแมชชีน หรือหุ่นยนต์ที่เล่นให้ฟัง ไม่มีชีวิตจิตใจ 
ผมชอบความเป็นปุถุชนของมนุษย์ ความเป็นคนที่มีจิตใจ มีอารมณ์  มีความรัก ความชัง มีโกรธ มีอารมณ์ขัน มีความร่าเริง 
ซึ่ง SF ฝรั่งตัวนี้ให้ได้พอดี  ถ้าจะขาดก็เพียงแต่สำเนียงบางอย่างที่เคยคุ้นหู มันเปลี่ยนไปเท่านั้นครับซึ่งก็ให้อภัยกันได้ 
ภาษาดนตรีเป็นภาษาสากลถ้าเกิดความเข้าใจเราก็เอ็นจอยด้วย ง่ายๆ อย่างนี้ละครับ

เหมือนเมื่อครั้งยุคจีไอเฟื่องที่โคราช  เกิดอุบัติเหตุรถจีไอชนกับรถชาวบ้านกลางสี่แยกถนนที่ออกจากโคราชจะไปขอนแก่นที่เรียกว่าถนนมิตรภาพ 
สารวัตรทหารจีไอมาถึงก็เข้ามาสอบถามเรื่องราวจากสาวน้อยอนงค์หนึ่งแต่งตัวสวยงามเด่นกว่าคนอื่น สิ่งที่พรั่งพรูจากปากเจ้าหล่อนเป็นดังนี้ครับ

“ วัน คา คัม”   
“ วัน คา โก “
“ ทู คา โครม “ 

สารวัตรทหารจีไอ พยักหน้าหงึกหงัก  เซย์ แทงคิว แล้วจากไป......

creator2006

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 11:09:16 น. »
ด้วยความเคารพครับพี่มะละกอผมขอใช้คำนี้กับพี่นะครับ ศิลปิน  ;)

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 11:21:30 น. »
ผมขอต่อด้วยคำว่า รุ่นลายคราม  ครับ

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 11:49:26 น. »
อ่านแล้ว รู้สึกเหมือนได้ปลดปล่อยอะไรสักอย่างครับ  :thank1: :thank1: :happy:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 12:06:55 น. »
ที่ผมยกเพลง อาทิตย์อับแสง  เนื่องจากเป็นที่คุ้นหูของทุกท่าน
สังเกตุ ความต่อเนื่องของดนตรีที่ลื่นไหล  จังหวะจะโคนที่พอดิบพอดี
ความสะอาดชัดของชิ้นดนตรี ทำให้เวทีเสียงชัดขึ้นทั้งด้านกว้างและลึก
ที่สำคัญการควบคุมชุดกลองทำได้เยี่ยมในความรู้สึกของผม ฟังดูน้ำหนักเสียงที่เบาและแรง
รวมทั้งการเล่นที่ประสานเสียงสอดรับเข้าหากัน  สิ่งนี้ทำให้ดูเหมือนเล่นสดๆ ฟังได้อารมณ์  

ผมลองฟังเทียบกับ Roland SC 88 VL ที่มีอยู่ ความไพเราะในอุดมคตินั้นสู้ Roland SC 88 VL ไม่ได้    
แต่ ความไพเราะของ Roland SC 88 VL  เป็นความไพเราะแบบแมชชีน หรือหุ่นยนต์ที่เล่นให้ฟัง ไม่มีชีวิตจิตใจ  
ผมชอบความเป็นปุถุชนของมนุษย์ ความเป็นคนที่มีจิตใจ มีอารมณ์  มีความรัก ความชัง มีโกรธ มีอารมณ์ขัน มีความร่าเริง  
ซึ่ง SF ฝรั่งตัวนี้ให้ได้พอดี  ถ้าจะขาดก็เพียงแต่สำเนียงบางอย่างที่เคยคุ้นหู มันเปลี่ยนไปเท่านั้นครับซึ่งก็ให้อภัยกันได้  
ภาษาดนตรีเป็นภาษาสากลถ้าเกิดความเข้าใจเราก็เอ็นจอยด้วย ง่ายๆ อย่างนี้ละครับ

เหมือนเมื่อครั้งยุคจีไอเฟื่องที่โคราช  เกิดอุบัติเหตุรถจีไอชนกับรถชาวบ้านกลางสี่แยกถนนที่ออกจากโคราชจะไปขอนแก่นที่เรียกว่าถนนมิตรภาพ  
สารวัตรทหารจีไอมาถึงก็เข้ามาสอบถามเรื่องราวจากสาวน้อยอนงค์หนึ่งแต่งตัวสวยงามเด่นกว่าคนอื่น สิ่งที่พรั่งพรูจากปากเจ้าหล่อนเป็นดังนี้ครับ

“ วัน คา คัม”  
“ วัน คา โก “
“ ทู คา โครม “  

สารวัตรทหารจีไอ พยักหน้าหงึกหงัก  เซย์ แทงคิว แล้วจากไป......

บีแคร์ฟูล ! ! !
เดอะคาร์การ์เด้น..
 :hap3: :hap3: :hap3:

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 12:14:47 น. »
เครื่องเสียง ยังมีที่เรียกว่า ไฮเอนด์
SF ฝรั่งตัวนี้ ผมขอเรียกว่า SF ไฮเอนด์ ครับ...
ฟังเบา  ฟังดัง ก็ให้เสียงที่มีไดนามิกที่ดีเยี่ยมไปหมด ..
ถ้าไปเปิดใส่ชุดเครื่องที่ดีกว่าที่ผมฟัง ผมอัดมานี้ ..แล้วคงบรรยายด้วยตัวหนังสือยากยิ่งครับผม..

ทยากร

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 12:19:44 น. »
ด้วยความเคารพครับพี่มะละกอผมขอใช้คำนี้กับพี่นะครับ ศิลปิน  ;)

ทำให้ผมนึกถึง    ....โกวเล้ง....