ผู้เขียน หัวข้อ: Sound Font กับ eXtreme Karaoke  (อ่าน 13407 ครั้ง)

jame_kung

• บุคคลทั่วไป
Re: Sound Font กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 17:29:05 น. »
เครื่องเสียงสุดยอดดีคับ

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
Re: Sound Font กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 22:08:47 น. »
  ผมยังตามอ่านอยู่ครับ
 :happy: :happy:
   :thank1:

sontaya teema

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 20:07:08 น. »
อ่านไป อ่านมา รู้สึกดีมาก ครับ  เรื่องที่ไม่เคยรู้มาก่อน  ก็ได้รู้วันนี้  ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งได้เข้ามา สนทนาเป็นครั้งแรก  ขอฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2011, 19:16:24 น. »
ปีนี้ซาวด์ฟ้อนท์ มาแรงตั้งแต่ต้นปี  ผมกลัวจะตกรถไปไม่ทันกับเขา เลยต้องฟิตเนื้อฟิตตัวต้อนรับกัน  และเพื่อให้เกิดความตื่นเต้นสนุกสนานแบบของผม 
จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องเตรียมตัวบ้าง ไม่มากก็น้อยตามธรรมเนียม

ลำโพงโบส Video Roommate มีแอมป์ ข้างละ 25 วัตต์ในตัว ซึ่งใช้เป็น  Monitor มานานจนคุ้นหู  แต่ขนาด ประมาณ 4 นิ้ว ทำให้ย่านความถี่ต่ำลึกฟังแผ่วแทบไม่รู้สึก 
เลยทำลำโพง ACTIVE เล่นจากของที่มีอยุ่ คือ ลำโพงซับรถยนต์ 8 นิ้ว 4 โอห์ม สองตัวต่ออนุกรมได้ 8 โอห์มต่อข้าง
ใช้ Active Cross ของ Furman Model X-312 เก่าเก็บ เป็น 2 Way สเตอริโอ ฟังนุ่มตัดที่ 80 Hz  ฟังเอามันตัดที่ 500 Hz 
ขับด้วยแอมป์ทำเอง ชิพ LM 3886 ที่เป็นกลางยิ่ง  ข่าวว่า มอนิเตอร์อย่าง Generec ที่แพงๆ จัด ก็ยังใช้แอมป์ จากชิพตัวนี้

เสียงฟังได้ครับ ผมเอามาดู การแสดงสดของคุณ Tsai Chin  เสียงมีเนื้อมีหนังเต็มอิ่มดี 
ที่น่าทึ่งคือการนำมาฟัง SoundFont กับ Extreme Karaoke ได้ความเป็นดนตรีชนิดจับต้องได้เลยละครับ
สนุกมากครับแล้วจะมาเล่าให้ฟังเร็วๆ นี้ละ โปรดรอคอย กับ SoundFont Cancum Vip ของคุณไก่ ที่เพิ่งได้มาใหม่ 
พลังของเสียงดนตรีนั้นรุนแรงพอๆ กับน้ำตกไนแองการ่า  เลยละครับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2011, 23:33:10 น. »
เข้าท่าดีครับ

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 09:35:28 น. »
มาทบทวนกันเล็กน้อยกับเรื่องของภาษาไทยนะครับ
ก่อนอื่นคนเรานี่นะเวลาพูด จะใช้อวัยวะในการเปล่งเสียง คือ
ปอด  กล่องเสียง และเส้นเสียง

เสียงในภาษาไทยมีอยู่ 3 อย่าง คือ
เสียงแท้    ได้แก่ สระ   มี 32 เสียง
เสียงแปร   ได้แก่ พยัญชนะ  มี 44 ตัว  แบ่งออกเป็น  อักษรสูง 11ตัว  อักษรกลาง 9 ตัว  อักษรต่ำ 24 ตัว ในอักษรต่ำนี้แยกออกเป็น
อักษรต่ำที่เป็นคู่กับอักษรสูง มี 14 ตัว  และอักษรต่ำที่ไม่มีอักษรสูงเป็นคู่ มี 10 ตัว
เสียงดนตรี ได้แก่ วรรณยุกต์  มี 4 รูป ไม้เอก ไม้โท ไม้ตรี ไม้จัตวา  และ 5 เสียง คือ เสียงสามัญ เอก โท ตรี จัตวา

เมื่อปากเป็นจุดสุดท้ายที่ปล่อยให้เสียงดังออกมา  ดังนั้น  ปาก จึงเป็นอวัยวะที่ใช้บังคับให้เกิดเสียงตามที่เราต้องการ 
เสียงพยัญชนะ เวลาพูดริมฝีปากจะห่อให้เกิดมุมแคบใช้ผนังและเพดานในปากเป็นตัวบังคับให้เสียงที่เปล่งออกมามีทิศทางตามต้องการ
ดังนั้นเสียงที่ได้ยินจึงเกิดความชัดเจน สื่อให้เกิดความเข้าใจในถ้อยคำที่จะพูด

เสียงสระจะออกจากการอ้าปากที่มีมุมกว้าง ทำให้เกิดความดัง และเสียงก้องกังวานเนื่องจากเสียงมีการสะท้อนกับผนังและเพดานภายในปาก

เสียงวรรณยุกต์ จะคล้ายตัวเชื่อมหรือเอฟเฟค ที่เชื่อมให้ พยัญชนะและสระ ผสมผสานให้เกิดเป็นถ้อยคำ เกิดความไพเราะ สร้างอารมณ์ต่างๆ ตามต้องการ

นั่นคือเสียงที่เราได้ยิน  ถ้าอยู่ใกล้กัน เวลาพูดคุยหรือสื่อสารกันโดยมีอากาศกั้นกลาง ก็จะไม่มีปัญหาในเรื่องความชัดเจน 
แต่ถ้าต้องผ่าน ไมค์ ผ่านมิกซ์  ผ่านเครื่องปรุงต่างๆ แอมป์ และลำโพง  ก็จะเกิดตัวแปรขึ้น ถ้าระบบเสียงผ่านการจูนการปรับอย่างถูกต้อง
ก็จะไม่มีปัญหาในการได้ยิน คำโดด อย่างเช่นคำว่า กลัว และ ครัว  ก็จะได้ยินอย่างชัดเจนและเข้าใจ  ถ้าเป็นการฟังเพลง ฟังดนตรี
เสียงแห่งความเป็นดนตรีนั้นก็จะสร้างบรรยากาศรายล้อมให้เกิดขึ้น ผู้ฟังก็จะได้รับความไพเราะของเสียงเพลง ปลุกเร้าอารมณ์ให้เกิดความสุขสนุกสนานขึ้นครับ
อย่าลืมว่า อารมณ์ของคนเราแต่ละคนนั้น มันมีอดีตจนถึงปัจจุบันที่แสนหวาน และความเศร้าความผิดหวัง และ ฯลฯ เป็นเงาที่ฝังอยู่
เสียงเพลงแบบนี้จะไปกระตุ้นอารมณ์แห่งความสุขให้เกิดขึ้นครับ

เสียงคนพูดหรือเสียงคนร้องเพลงร้อง จะเป็นเสียงที่อยู่ในย่านความถี่ที่สมบูรณ์ไปด้วยพลัง มีความชัดเจน ฟังได้ง่าย และมีความไพเราะที่สุด
ความเข้าใจในความรู้เรื่องภาษา จึงมีผลไม่มากก็น้อยเพื่อจะนำมาประยุกต์เข้ากับการใช้งานในเรื่องของการเล่นกับระบบเสียง
เคยทราบว่าในการเรียน ซาวด์เอ็นจิเนียร์ นั้น จะมีวิชาที่เรียนเรื่อง การฟังเสียง จะต้องฝึกการฟังเสียงต่างๆ จนเกิดทักษะและจำได้แม่นยำในเรื่องของเสียง
รายละเอียดเป็นอย่างไรผมก็ไม่ทราบ

ถ้า วิชา  คือ  ความรู้
อวิชา     คือ ความไม่รู้
ความรู้ มาจาก  การเรียน การ อ่าน  การฟัง และการลงมือปฏิบัติ จะได้รู้ถึงความผิดพลาดและความสำเร็จ แล้วนำประสบการณ์ไปต่อยอด ออก ดอก ออกผลได้ 
ไม่ใช่ไปซื้อหนังสือมาอ่านเล่มหนึ่ง แล้วถือว่าเรียนจบ  คงยังไม่ใช่กระมัง เพราะความรู้ กับ องค์ความรู้มันต่างกันทีเดียว

เห็นไหมครับ  การลองฟัง ซาวด์ฟ้อนท์ ของ ท่านไก่  จึงเป็นงานหินสำหรับผมไม่น้อย  ต้องใช้ลำโพงหลายคู่ และผ่านการเซ็ทบ้าง
ถึงพอจะแยกความต่างของ เสียง ระดับเทพ นี้ได้ครับ เว่อร์ไปไหมนี่ 

เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว และสามารถโต้แย้งได้นะครับ ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2011, 18:28:12 น. »
มาดูคั่นเวลาก่อนร่ายยาวเรื่องของ SF2  กับการแสดงสดที่ได้รับการยกย่องมาก
Plil Collins Farewell Tour  แสดงที่ ปารีส ถ้าใครมี ดีวีดี ก็จะเห็นรายละเอียดของดนตรีได้ชัดมากครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 12:44:36 น. »
การที่ผมหยิบเอา คอนเสิร์ต จากยูทูบ ของ Phil Collins ชุด Finally First Farewell Tour ซึ่งเปิดการแสดงที่ Bercy Paris ความยาว 2 ชั่วโมง 13 นาที โดยประมาณ
โดยเฉพาะตอนเริ่มสตาร์ท ด้วยเพลง  Drums , Drums & More Drums แค่เพลงนี้เพลงเดียวก็คุ้มละครับ สำหรับ ดีวีดี ขนาด 2 แผ่น หรือเป็นไฟล์ ขนาด 15 กิ๊ก  
ความยิ่งใหญ่ของ Phil Collins  อดีตนักร้องนำและมือกลองวง Genesis นั้นย่อมเป็นที่รู้จักกันดีทั่วโลกอยู่แล้ว  แม้จะมีข่าวเรื่องการหย่าร้างกับภรรยาลูกครึ่ง ไทย สวีส
ที่ต้องจ่ายเงินเป็นพันล้านบาทก็ไม่ทำให้คนรักเขาน้อยลงนะครับ

ผมใช้เพลงแรกนี้ละครับในการเซ็ทที่ตั้งลำโพง  และฟังเสียงกลองที่เขาแจมกับ Chester Thompson  กับอีกสุดยอดเพลงฮิทตลอดกาล In The Air Tonight
ฟังแล้วฟังอีกให้มันซึมซับเข้าไปให้หัวสมอง  พร้อมกับเก็บภาพแห่งความเร้าใจ และรายละเอียดต่าง  
ทั้งหมดเพื่อเป็นแนวทางบ้างไม่มากก็น้อยในการลองฟัง SF2 CANCUM VIP  ครั้งนี้ครับ  ทั้งนี้เพราะผมมองว่า  
เสียงจากชุดกลองของมือระดับนี้  มีคุณค่าพอที่จะนำมาเป็น เรฟเฟอเร้นซ์ ได้เป็นอย่างดีครับ  
ลองฟังกันอีกทีกับการ Start การแสดงแบบเนื้อๆ หมุนวอลลุ่มเปิดเสียงให้เต็มที่เลยนะครับ

&feature=related

จากนั้นค่อยเปิด Xtrem Karaoke ขึ้นมา เลือกเพลง Howzat  ของ Sherbet  ตามด้วย  Papa ของ Paul Anka และ Oye Comova ของ Santana ดูครับ  
ถ้าเครื่องเสียงคุณพร้อมพอควร  จะรับรู้ถึงพละกำลัง ความเข้มของเสียงกลองที่แผดดังตุ้มทะลุพื้นห้องลงไปข้างล่างทีเดียว  
มันลงได้ต่ำลึกและมีพาวเวอร์มากสำหรับ SF 2 CANCUM VIP ตัวนี้ และไม่ต้องพูดถึงด้านกว้างของเวที ที่สนามเสียงแผ่กว้างทะลุฝาห้องด้านข้างออกไป
รวมทั้งความลึกด้านหลังที่พอเหมาะพอดี ก่อให้เกิดเป็นเวที หรือม่านเสียงที่งดงามเกินบรรยาย
อันว่าความรู้สึกสะใจแบบนี้ผมตามหามานานมากทีเดียวเลยครับ
กับซิสเต้มธรรมดาๆ รวมทั้งสายเชื่อมต่อโนเนมที่ผมใช้อยู่ในเบื้องแรกนี้ มันยังให้ได้ขนาดนี้  
คงมีเรื่องพูดคุยได้อีกพอควรครับแล้วจะมาเล่าให้ฟังเรื่อยๆ  
และถือว่านี่เป็นเพียงปฐมบทในการลองฟัง SF2 CANCUM VIP ที่มาพร้อมกับความสุขสมในเดือนแห่งความรักปี 2554 นี้ครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 13:25:27 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 13:17:30 น. »
ชอบพี่มะละกอมากๆเลยครับ ...ยกนิ้วให้เลยครับ

ผูกเรื่องและเล่าเรื่องได้น่าอ่านมากๆเลยครับ ...พี่มะละกอ เป็นนักเขียนหรือเปล่า

สุดยอดจริงๆๆ

ลองฟังดูครับพี่

ใจชายใจหญิง
[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/388511496/e7dba0c1[/flash]

เพลินเพลงแมมโบ
[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/388514408/e67fc6bd[/flash]

ดาว
[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/388512109/b2d86b1c[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 13:23:27 น. โดย ป.เปี๊ยก บางปู »

tukae

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 20:30:35 น. »
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ที่ได้รับเกียรติจากพี่มะละกอในการทดสอบ CanCum "VIP" 2011 อย่างละเอียดในครั้งนี้ และด้วยความที่เชี่ยวชาญทั้งศาสตร์และศิลป์ทางด้านดนตรีของพี่มะละกอ สามารถแปลคลื่นเสียงของดนตรีถ่ายทอดออกมาเป็นภาษาเขียนที่สละสลวยงดงาม ถือว่าหาได้ยากยิ่งในวงการนักฟังอันดับต้น ๆ ของประเทศไทย และขอบคุณที่พี่สามารถรับรู้ถึงความรู้สึกข้างในลึก ๆ ของผมเช่นกัน ขอบคุณอีกครั้งครับ....
               ปล. ผมเพิ่งทราบว่า Phil Conllins ถนัดซ้าย ขอบคุณสำหรับ Concert นี้ครับ
                                  เคารพจากใจ... ศิลปินหน้าวัด....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2011, 14:22:44 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 23:33:02 น. »
 :happy: :D ตามมาอ่านเพราะว่าชอบ แล้วก็จะพยายามฟังแล้วจับใจความของเสียงที่ได้ยิน เหมือนกับที่พี่มะละกอกล่าวมาครับ  :beer: :cheer:

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2011, 14:00:24 น. »
ขอชื่นชมและชื่นชอบจริงๆ จากใจครับ สำหรับการถ่ายทอดดนตรีออกมาเป็นรูปธรรมให้รับรู้ได้เพียงนี้  นับถือๆ :th2:

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2011, 14:14:49 น. »
ต้องอ่าน 2-3 รอบจริง ๆ  สำหรับข้อความของท่านมะละกอ อ่านแล้วยิ้ม อ่านแล้วต้องกลับมาทวนว่าอ่านตกที่ไหนหรือเปล่า   ขอบคุณครับที่มอบความสุขที่ได้จากการอ่านข้อความของท่าน
ขอบคุณจริง ๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 15:05:41 น. »
พักนี้จ้องจอมอนิเตอร์นานๆ รู้สึกไม่ดีต่อสายตา พาลให้มึนงงหัวเป็นวัน  หันมาเอาเสียงเพลงเพื่อผ่อนคลายก็ไม่ดีขึ้น
เลยเลียนแบบ มะลิ ลูกเหมียวสุดเลิฟ นอนเป็นเพื่อนมันซะเลย กล่าวกันว่า แมวนอนวันละ 20 ชั่วโมงสบายมาก
แต่กับหนุ่มๆ อย่างผมพอลืมตาตื่นกลับ มึนงง หนักเพิ่มขึ้นอีก

เมื่อวานไปหาหมอมา รู้ละครับว่าอาการมึนงง  เกิดจากช่วงก่อนปีใหม่และหลังปีใหม่ตลอดเดือนมกราคม  ผมเพลินกับการดื่มมากไปหน่อย  
ทำให้กระเพาะอักเสบ ระบบทางเดินอาหารปั่นป่วน กระเพาะพองตัวเกินเนื่องจากมีลมมาก  ทำให้แน่น หายใจไม่สะดวก พาลจะเป็นลมอยู่เรื่อย  
อาจารย์หมอประจำตัวปรับยาให้พร้อมกับเทศนา 2 กัณฑ์  อีก 7 วันไปเช็คใหม่ครับ

เวลาผมจะเขียนหรือเล่าอะไรให้ฟัง  ผมมักจะใช้เวลาก่อนนอน  หรือ ช่วงตีสองตีสามที่ตื่นมาเข้าห้องน้ำและมีอาการนอนไม่หลับตามประสาคนสูงวัย
คิดพล๊อตเรื่อง แล้ว SAVE เก็บใว้ในสมอง  พอเช้าก็จะนั่งฟังเพลงพร้อมกับจิ้มคอมไปเรื่อย  แต่ก่อนแต่ไรไม่มีปัญหา  แต่พักนี้สมองเจ้ากรรมมันดีลีทที่ผมเมมใว้หมดครับ  
ลืมสนิทต่อเนื่องมาหลายวันแล้ว ว่าจะเขียนอย่างไรกับ SF2 CANCUM VIP

ซึ่งจริงๆ แล้ว ที่จดและโยงเป็นเส้นใว้ใน ไดอารี่  คือ  กลอง  เปียโน  กีตาร์  รอกันหน่อยนะครับเชื่อว่าคุ้มแน่สำหรับการรอ  
เพราะผมเองก็อยากจะเล่าสู่กันฟังให้ร่าเริงเบิกบานกันจริงๆ ครับ

ผมชอบกินส้มตำไทยใส่ปู ที่เสรีเซ็นเตอร์ซึ่งตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็น พาราไดซ์ ชั้นใต้ดินมีเจ้าประจำ คนขายสาวใหญ่ หน้าตาสะอาดอารมณ์ดี ตำส้มได้อร่อยถูกปากมาก
เห็นหน้าผมเค้ารู้ คือ ส้มตำไทยใส่ปู พริก 1 เม็ด ไม่เปรี้ยว ข้าวเหนียว 1 ห่อ 5 บาท อกไก่ทอด 1 ชิ้น  ใส่ถุงกลับบ้าน
นี่คือเป็นทั้งอาหารเย็นและของแกล้มเบียร์ ในเกือบทุกวันอาทิตย์ เมื่อนานหลายปีมาแล้ว  
เพราะความที่ชอบกินส้มตำกับเบียร์นี่แหละ  เวลาสมัครสมาชิกเว็บแห่งหนึ่งหลายปีมาแล้ว นึกชื่อที่จะใช้ไม่ออก มองไปหลังบ้านเห็นต้น มะละกอ
เลยถึงบางอ้อ  จึงเป็นที่มาของชื่อที่แสนธรรมดานี่ละครับ

อันว่าส้มตำนั้น  ต่อให้ใช้มะละกอลูกเดียวกัน พริก มะนาว รวมทั้งเครื่องปรุงทุกอย่างเหมือนๆ กัน  ผิดที่คนตำเท่านั้น  
ผมเชื่อมานานแล้วว่า รสชาติความอร่อย  ไม่เหมือนกัน  

ซึ่งก็เหมือนกับ ยกกลองออกมาตั้ง สักหนึ่งชุด  แล้วให้มือกลอง 4-5 คน มาผลัดกันตีเพลงเดียวกัน  
ผมเชื่ออีกนั่นแหละ ว่า ไม่เหมือนกัน ทุกสิ่งทุกอย่างที่ดังออกมา  ให้ทั้งความเป็นดนตรีและอารมณ์ ไม่เหมือนกัน  

แต่ผมเชื่อว่า ท่านไก่ รู้ซึ้งถึงเรื่องนี้ดีกว่าใคร  ถึงได้ถ่ายทอด ฟิลลิ่งกลอง ออกมาเป็นลูกคลื่นที่มีพลังแผ่ออกเป็นวงกว้าง  
ความถี่อันเป็นความมหัศจรรย์แห่งเสียงให้ออกมาอย่างเป็นรูปธรรมจับต้องได้....?????

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 15:08:21 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 16:05:44 น. »
ติดตามตอนต่อไปอีกแล้ว  :thank1:

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 16:56:48 น. »
เปรียบเทียบ คนตีกลอง กับ แม่ค้าตำส้มตำ อืมจริงๆ ด้วยแฮะ  :happy: :D

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 02:36:28 น. »
วันแห่งความรัก  14 ก.พ. 54  ปีนี้จัดเลี้ยงสังสรรค์ศิษเก่า ร.ร. ภ 6  นครสวรรค์
ใช้ SF2 CANCUM VIP  (2)  ตัวเดียวทั้งงาน พอเริ่มก็ใช้งานยาวตลอดไม่มีได้ว่างเปลี่ยน ผมวิ่งรอกสามงาน
ใช้เครื่องเสียงของเทศบาล รวมถึงห้องจัดเลี้ยงแบบ VIP  มีกระจกเพียบ  ไม่มีผ้าม่านเลย
ใช้เพาเวอร์มิกซ์ตัวเดียวขับลำโพงคู่เดียว Markwel เสียงดีมากครับ ได้ SF2 CANCUM VIP  ยิ่งลงตัวมาก
เล่น Preset ลำซิ่ง ล็อคสแนร์เบอร์ 34  แล้วยาวจนเลิกตี 2 กว่า  ตอนผมไปถ่ายนั้นผมกลับมาที่ทำงาน เพราะลืมการ์ดกล้อง
คนเยอะ แต่ที่เห็นน้อยนั้น เขากลับกันไปแล้ว  งานก็มีหลายงานหลายที่ คนก็ไป ๆ มา ๆ วนเวียนสนุกวันนี้ ..
เสียงทอมเวลาส่งกลอง ในห้องกระจกแบบนี้ไม่มีก้อง  ฟังสบาย นิ่ม ๆ..ได้ทั้งเพลงหนักเพลงเบา ช้า เร็ว ครบ
ตู้และเพาเวอร์มิกซ์ ชุดนี้ อายุหลายปีแล้วครับ แต่ก็ซื่อสัตย์เที่ยงตรงดีมาก  ชมภาพสักหน่อยครับ  :thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 06:13:13 น. »

:drool: :drool: :drool:

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 07:06:42 น. »
ตู้แม้จะเก่าหลายปี  แต่การออกแบบให้สามารถใช้งานได้ครบครัน  เป็นวิชั่นในแง่บวก
ที่ไม่เอาเปรียบผู้บริโภคจนเกินไป ผมมองของผมแบบนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่าครับ

บรรยากาศงานที่สนุกแบบนี้ซิครับผมว่าสำคัญกว่าความหรูหราอลังการ ของระบบเสียง เสียอีก

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 09:43:44 น. »

โมโน.... ??? ??? ???

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 09:44:24 น. »

ลำโพงรุ่นนี้  เป็นโคตรลำโพงครับ  เบสแน่น ดังชัด เสียงใสคม เคยยืมเทศบาลอู่ทองมาใช้งานประกวดแอโรบิค  คู่เดียว  ซับไม่ต้องเลย
แต่หนักชิบ......

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 13:59:06 น. »
(....)

โมโน.... ??? ??? ???

โมโน   แต่เสียงเด็ดขาด เอ็ฟเฟ็คเยี่ยม ..ทุกจุดได้ยินเสียงเหมือน ๆ กันดี ..ทั้งห้องจัดเลี้ยง

(....)

ลำโพงรุ่นนี้  เป็นโคตรลำโพงครับ  เบสแน่น ดังชัด เสียงใสคม เคยยืมเทศบาลอู่ทองมาใช้งานประกวดแอโรบิค  คู่เดียว  ซับไม่ต้องเลย
แต่หนักชิบ......

หนักมากครับ  ยกสองคนบั้นเด้าแทบทรุด ..

tukae

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 09:08:28 น. »
วันแห่งความรัก  14 ก.พ. 54  ปีนี้จัดเลี้ยงสังสรรค์ศิษเก่า ร.ร. ภ 6  นครสวรรค์
ใช้ SF2 CANCUM VIP  (2)  ตัวเดียวทั้งงาน พอเริ่มก็ใช้งานยาวตลอดไม่มีได้ว่างเปลี่ยน ผมวิ่งรอกสามงาน
ใช้เครื่องเสียงของเทศบาล รวมถึงห้องจัดเลี้ยงแบบ VIP  มีกระจกเพียบ  ไม่มีผ้าม่านเลย
ใช้เพาเวอร์มิกซ์ตัวเดียวขับลำโพงคู่เดียว Markwel เสียงดีมากครับ ได้ SF2 CANCUM VIP  ยิ่งลงตัวมาก
เล่น Preset ลำซิ่ง ล็อคสแนร์เบอร์ 34  แล้วยาวจนเลิกตี 2 กว่า  ตอนผมไปถ่ายนั้นผมกลับมาที่ทำงาน เพราะลืมการ์ดกล้อง
คนเยอะ แต่ที่เห็นน้อยนั้น เขากลับกันไปแล้ว  งานก็มีหลายงานหลายที่ คนก็ไป ๆ มา ๆ วนเวียนสนุกวันนี้ ..
เสียงทอมเวลาส่งกลอง ในห้องกระจกแบบนี้ไม่มีก้อง  ฟังสบาย นิ่ม ๆ..ได้ทั้งเพลงหนักเพลงเบา ช้า เร็ว ครบ
ตู้และเพาเวอร์มิกซ์ ชุดนี้ อายุหลายปีแล้วครับ แต่ก็ซื่อสัตย์เที่ยงตรงดีมาก  ชมภาพสักหน่อยครับ  :thank1:

ขอบคุณพี่กุ้ง "กฤษฎานคร" มาก ๆ เลยครับ ที่ CanCum V.I.P 2011 ได้ทำหน้าที่ในครั้งนี้ การรีวิวของพี่กุ้ง มีประโยชน์มากในการพัฒนาในขั้นต่อไปครับ

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 09:22:18 น. »
ขอบคุณพี่กุ้ง "กฤษฎานคร" มาก ๆ เลยครับ ที่ CanCum V.I.P 2011 ได้ทำหน้าที่ในครั้งนี้ การรีวิวของพี่กุ้ง มีประโยชน์มากในการพัฒนาในขั้นต่อไปครับ

ที่แรก ใช้ของเจ้าของ ..NTK 5  พอมาเจอห้องปิดกระจกปราบเซียนแบบนี้ ไปไม่ได้  ปรับไม่ลง
เสียงกระแทกมากไป  จึงงดใช้...
พอใช้ VIP แล้วเล่นแฟลท ๆ จากสมุด ...คัด EQ ที่มิกซ์แถว 250Hz กับ 4 , 8Khz
ลงหน่อยนึงก็ได้เลย ..แล้วสแนร์เบอร์ 34  พอดีมาก ออกชัดกระชับ ที่สำคัญหนานุ่มดี ครับ
เร่งเพิ่มในเอ็กทรีมก็ฟังมันส์ได้อีก.. ไม่ก้อง..

tukae

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 09:45:47 น. »
ที่แรก ใช้ของเจ้าของ ..NTK 5  พอมาเจอห้องปิดกระจกปราบเซียนแบบนี้ ไปไม่ได้  ปรับไม่ลง
เสียงกระแทกมากไป  จึงงดใช้...
พอใช้ VIP แล้วเล่นแฟลท ๆ จากสมุด ...คัด EQ ที่มิกซ์แถว 250Hz กับ 4 , 8Khz
ลงหน่อยนึงก็ได้เลย ..แล้วสแนร์เบอร์ 34  พอดีมาก ออกชัดกระชับ ที่สำคัญหนานุ่มดี ครับ
เร่งเพิ่มในเอ็กทรีมก็ฟังมันส์ได้อีก.. ไม่ก้อง..

ในใจผมก็อยากให้ผู้ใช้หลาย ๆ ท่านคิดแบบนี้หล่ะครับพี่ นึกถึงความ Flat แล้วปรับ q นิดหน่อย แต่ยังคงเนื้อเสียงของ Sound ไว้ หรือถ้าอยากให้ดังขึ้นก็อัดที่ mix หรืออยากให้นุ่มนวล ก็ปรับที่ mix เช่นกัน เพราะการประมวลผลก็เหมือนหลักการทั่วไปคือ INPUT PROCESS OUTPUT แต่ที่แน่ ๆ ว่าสภาพแวดล้อมคือตัวแปรสำคัญ ทำให้รูปแบบงานเปลี่ยนแปลงไปได้ ... ในที่นี้ต้องยกนิ้วให้กับความเป็นนักฟังมืออาชีพของพี่กุ้ง ที่สามารถปรับเปลี่ยนอคูสติกของเสียงดนตรี และเสียงบุคคล ที่อยู่รวมกันในห้อง ให้ออกมาบาลานซ์ ทั้งแนวตั้งแนวนอน ครับ...