ผู้เขียน หัวข้อ: Sound Font กับ eXtreme Karaoke  (อ่าน 13452 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Sound Font กับ eXtreme Karaoke
« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 13:39:38 น. »
สามวันดีสี่วันไข้เป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคนวัยอย่างผม  วันนี้รู้สึกเวียนหัวใจสั่นพิกลตั้งแต่ตื่นแล้ว  
อาการแบบนี้วัดความดันทีไรขึ้นสูงทั้งตัวบนตัวล่างทุกที คงเพราะเครียดเรื่องจัดชุดจิ๋วไว้ร้องปีใหม่แหงมเลย คิดว่าหลังข้าวเที่ยงกิน XANAX 0.25 mg ซักครึ่งเม็ด งีบหน่อยคงดีขึ้น  
แต่ใจมันยังตื่นตัวอยู่ตั้งแต่วันวานที่ทดสอบ ซาวด์ของท่านเด็กชายเคยโสด และของท่านน้านพตลอดช่วงบ่ายจรดเย็นเลยไปถึงค่ำอีกหลายชั่วโมง
นับเป็นการทดสอบที่เต็มไปด้วยความสนุกสนานเบิกบานใจจนลืมเวลาลืมหิว  มีความสุขอิ่มใจเหลือประมาณ
อันว่าความรู้สึกแบบนี้เก็บไว้คนเดียวไม่ได้หรอกครับ  อกแตกตายแน่ จะต้องรีบเล่าขานให้คนบ้านเดียวกันรับรู้โดยพลัน ซึ่งก็กะว่าเช้านี้จะนั่งจิ้มแป้นพิมพ์ให้เสร็จนะครับ

บังเอิญ  บังเอิญ บังเอิญ  จริงๆ ที่ได้รับอีกซาวด์ฟ้อนท์มาทดลองฟังอีกในตอนสายของวันนี้ พลันที่ได้ยินเสียงดนตรีออกมาจากลำโพง
จากระบบเสียงอีกชุดที่เตรียมสำรองไว้ มันทำให้ผมรู้สึกว่าตัวเองช่างล้าหลัง ดักดาน ไปซุกอยู่ที่มุมมืดตรงไหนของประเทศนี้มา  
ทั้งยังปิดหูปิดตาปิดใจตัวเอง  โดยไม่ยอมก้าวไปข้างหน้าเพื่อที่จะลองและเล่น ซาวด์ฟ้อนท์ กับงานคาราโอเกะ  
ตอนนี้ผมออกจากถ้ำมืดมาพบแสงสว่างแล้วครับและเรื่องราวทั้งหลายทั้งปวงขออนุญาตพักให้หายใจหวิวซะก่อน  
แล้วจะมาร้อยเรียงเล่าให้ฟังแบบสบายๆ ครับ  

ดูชุดที่ใช้ทดสอบไปก่อน  ลำโพงขนาด 10 นิ้ว  B70 Black Series  อิมพอร์ตจากอิตาลีโดยนายห้างลัคกี้มิวสิค ประตูน้ำ ซื้อมาแต่ปี 2537 เก่าเก็บจริงๆ  
มิกซ์  Mackie CFX 12 Mk II  แอมป์ Crown XS700

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 13:49:31 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
Re: Sound Font กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 13:45:42 น. »

ออฟไลน์ แชร์มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2E6587 ครูภูม
Re: Sound Font กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 13:50:37 น. »
 :zzz:  รออยู่ครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 18:31:12 น. »
พักผ่อนก่อนก็ได้ครับท่านอาจารย์

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 00:42:48 น. »
 :zzz: :zzz: แล้วไม่ทราบว่าพี่มะละกอ บังเอิ๊ญ บังเอิญว่าได้สาวฟอนท์ตัวไหนมาล่ะคร๊าบบบ อยากรู้จัง อิอิ  :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 05:36:47 น. »
ผมกินยาจีนชื่อจิ่วเจิ้งปู่เซินเจียวหนัง อาการที่เคยวูบบ่อยๆหายไปแล้ว ทนหนาวได้ยังไม่หอบเลย สรุปช่วงนี้สุขภาพปกติ เลือดใสขึ้นไหลเวียนได้ดี  ที่สำคัญออกนอกบ้านไม่ได้  เป้าตุงท่าเดียว ;D

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 05:55:43 น. »
ฝากท่านเซอร์ให้อาจารย์มะละกอดูฟังดูครับ

Lodi -   C.C.R

[mp3=200,20,0,left]http://www.filefreak.com/files/752532_hjvn2/20101221-053925.mp3

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 08:24:05 น. »
แบล็คเมจิกวู้เหม็น ส่งเข้าประกวด  ;D
[mp3=250,20,0,left]http://www.bansuphan.com/download/Backmagic.mp3

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 09:51:42 น. »
ง่ะ   ปัญหาก็คือ   ซาว์ดฟอนท์ตัวไหน แล้วใช้ซาว์ดการ์ดตัวไหนละครับ อยากรู้จัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 09:54:03 น. โดย สมศักดิ์352 »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 10:03:46 น. »
ออลเวยส์  ซัมแวร์  แมงเงาเจ้าเสน่ห์

[mp3=200,20,0,left]http://www.filefreak.com/files/752570_tfk9r/20101221-073055.mp3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 10:07:55 น. โดย เด็กชายเคยโสด »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 10:09:27 น. »
ง่ะ   ปัญหาก็คือ   ซาว์ดฟอนท์ตัวไหน แล้วใช้ซาว์ดการ์ดตัวไหนละครับ อยากรู้จัง
ใครโพสต์ก็ของคนนั้นแหละครับ  ถ้าของผมก็โน้ตบุ๊ค  คอมแพค CQ35  ออนบอร์ดล้วน ๆ ครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 14:39:55 น. »
ง่ะ   ปัญหาก็คือ   ซาว์ดฟอนท์ตัวไหน แล้วใช้ซาว์ดการ์ดตัวไหนละครับ อยากรู้จัง

ซาว Live   CT4830   SF  =  NTK_Micro  ครับ อัพเดตกีตาร์เฟรมมิงโก้แล้ว

Lodi  - C.C.R.
[mp3=200,20,0,left]http://www.filefreak.com/files/752704_y5ic5/20101221-141925.mp3]20101221-141925.mp3

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 14:46:24 น. »
ก่อนอื่นขออนุญาตทำความเข้าใจให้ตรงกันก่อนว่า ไม่ใช่เป็นการรีวิว SF เป็นเพียงเรื่องราวที่ผมจะเล่าให้ฟังจากการฟัง SF กับ Xtreme Karaoke
และเป็นเพียงทัศนะส่วนตัวของกระผมแต่ผู้เดียว ฟังแล้วรู้สึกอย่างไรก็ว่าไปตามนั้น  มิได้ตั้งตัวเป็นกรรมการที่มีวุฒิภาวะช่ำชองในเรื่องของดนตรีหรือบทเพลง
เพื่อที่จะให้คะแนนตัดสินหาผู้แพ้ผู้ชนะ  เปรียบเสมือนผู้ดูคนหนึ่งที่เข้าไปดูการแสดงดนตรีของแต่ละวง และบังเอิญได้ตั๋วฟรีมาเสียด้วย  อีกอย่างเป็นการฟังด้วยเวลาที่สั้นมากครับ

ผมฟังเพลงเพราะชอบฟัง  หลายต่อหลายเพลงที่ฟังบ่อยจนจำขึ้นใจนั้นล้วนเป็นเพลงที่มีความหลังฝังใจอยู่ทั้งสิ้น 
แม้วันเวลาที่ผ่านมาจะยาวนาน  แต่ก็ยังจำได้อย่างแม่นยำถึง ความทุกข์ ความสุข ความรักอันแสนหวาน และกระทั่งความขมขื่นปวดร้าว
ซึ่งเป็นเรื่องปรกติวิสัยของปุถุชนทุกผู้ทุกคนที่เกิดมาบนโลกใบนี้  ผมมองเสียงเพลงที่ชื่นชอบเป็นเสมือนหนึ่งเพื่อนสนิทอีกคน 
ดังนั้นเมื่อเปิดเพลงฟังผมอาจจะเดินไปทั่วห้อง ออกไปฟังนอกห้อง จิบกาแฟ หรือเบียร์เย็นๆ แล้วแต่ช่วงของเวลา พูดคุยกับคนในบ้านด้วยเรื่องสนุกสนานต่างๆ 
คือไม่มานั่งตั้งตาเอียงหูคอยฟังจับผิดจับถูก ซึ่งอันที่จริงผมก็จับไม่ได้เสียด้วย เพราะผมไม่รู้หรอกว่า เสียงกีต้าร์ยามาฮ่า กับเฟนเดอร์นั้นแตกต่างกันอย่างไรนะครับ 
และสุดท้ายผมชอบฟังเพลงที่เล่นทั้งวงซึ่งจะมีดนตรีกี่ชิ้นมากน้อยเป็นอีกเรื่องหนึ่ง แต่ขอให้เล่นเข้าขากัน เล่นอย่างมืออาชีพที่ช่ำชอง
มีลีลามีลูกเล่นทีฟังแล้วดึงเราเข้าไปมีอารมณ์ร่วมด้วย ถ้าวงนั้นเล่นได้ถึงใจก็จะลุกขึ้นไปเต้นไปโห่ร้องตบไม้ตบมือด้วยไม่อายหรอกครับ

ด้วยความกรุณาของท่านเด็กชายเคยโสด ผมได้ SF ของท่านมาลองฟังตั้งแต่วันก่อนละครับอย่างที่บอกว่าผมฟังตั้งแต่บ่ายจนมืดค่ำของวันนั้น
สลับกับ SF ของอีกท่านคือน้านพนะครับที่อวตารมาติดตั้งคอมให้ผมถึงบ้านโดยอาศัยความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่
คิดดูซิตัวอยู่สุพรรณแต่สามารถกดรีโมทมาที่เครื่องผมที่บางพลีแบบชัดแจ๋วแว๋วน่าอัศจรรย์จริง
สำหรับสุ้มเสียงของ SF ที่ใครๆ ก็อยากรู้กันทั้งนั้นว่าเป็นอย่าง มาถึงวันนี้ พ.ศ. นี้ ผมบอกได้แต่เพียงว่า SF ทุกสำนัก
สอบผ่านด้วยคะแนนเกินครึ่งไปเยอะมาก ภาษามวยก็ต้องบอกว่าเข้าตากรรมการ  ซึ่งถ้าเป็นวงดนตรีก็เก๋าปึ๊กด้วยกันทั้งคู่จะดู
วงไหนเล่นถึงให้เสียตังตีตั๋วก็ควักจ่ายได้ง่ายๆ โดยพลันนะครับ 

เช้านี้ผมตื่นนอนด้วยความสดชื่นแล้วก็เริ่มเปิด Xtreme Karaoke ตั้งแต่เจ็ดนาฬิกา  วอร์มอัพเครื่องมาเรื่อยสารพัดเพลงที่นึกได้
โดยใช้เพียง SF ของท่านเด็กชายโสดตัวเดียว
กระทั่งประมาณ 9.30 น.เสียงเริ่มเข้าที่เข้าทางผมคีย์เพลงของ Santana ทั้งหมดทุกเพลงลงไป เริ่มจาก Black Magic Woman
เมื่อวงดนตรีของท่านเด็กชายเคยโสดเริ่มบรรเลง ผู้ชมทุกคนเงียบตั้งใจฟัง ครับมันเป็นเสียงที่เราอยากฟังอยากได้ยิน
นักดนตรีทุกคนเล่นคล่องแคล่ว ถูกจังหวะจะโคนตามโน้ตเพลงที่ประพันธ์ขึ้น เป็นการเล่นที่มีระเบียบวินัยเคร่งครัด
ฟังได้ไพเราะเหมือนนั่งฟังวงดุริยางค์ของหน่วยราชการ คงพอนึกภาพออกนะครับเวลาออกทีวีในงานพิธีต่างๆ 
นั่นเป็นอารมณ์เป็นความรู้สึกแรกที่ผมสัมผัสอย่างนั้นจริงๆ  4-5 เพลงของ Santana หมดไปอย่างไม่รู้ตัว
ผมตามด้วย Antonio’s Song ของ Michael Franks แนวลาตินหวานซึ้ง ซึ่งเพลงนี้ผมอดไม่ได้ที่ต้องร้องคลอตาม
คิดถึงสมัยที่ยังเดินตามสาวน้อยวัยใส ชีวิตมันหอมหวนหวานชื่นไปหมดละครับ และกับอีกหลายต่อหลายเพลงเริ่มแต่ยุค 60  70  80 จนกระทั่ง
ปิดท้ายด้วยสุดยอดเพลงในดวงใจอย่าง  Hotel California ของ The Eagles เพลงที่ถ้าใครกำลัง In Love  ก็จะยิ่งรักกันมากขึ้น
ส่วนคนที่อกหักกำลังปวดร้าวฟังแล้วก็ยิ่งเจ็บช้ำ เพียงแต่ความระทมนั้นยังมีความสุขอิงไว้นิดๆ  ผมเองไม่ใช่นักดนตรี ไม่ใช่คนทำเพลง
เป็นเพียงคนชอบฟังเพลงและชอบเซ็ทระบบเสียงให้พรรคพวกร้องเพลงกัน ตัวเองก็ร้องบ้าง  บางครั้งเซ็ทเสียงไม่ดีพรรคพวกที่มาร้องเพลงก็จะนั่งกิน นั่งคุยกันมากกว่า 
แต่กับ SF ของท่านเด็กชายเคยโสดนี้ พรรคพวกร้องกันอย่างตั้งอกตั้งใจและร้องได้ลงจังหวะง่ายขึ้น
ซึ่งผมเดาเอาว่าน่าจะมาจากความชัดของเสียงดนตรี รวมทั้งการเล่นที่ดูเสมือนมีระเบียบวินัยของนักดนตรี
ครับใช่มาจาก SF ที่ตั้งใจทำมาแบบนั้นกระมัง

ถ้าวงดนตรีจบลงเพียงแค่นี้ นักดนตรีกล่าวคำอำลาโค้งคำนับต่อผู้ชม ผมซึ่งนั่งชมนั่งฟังมาโดยตลอดคงอดฉุนเฉียวไม่ได้เป็นแน่ 
แต่ยังโชคดีที่เขาขอแค่เบรกชั่วครู่พักกินน้ำเท่านั้น เมื่อมีเวลาผมให้นึกถึงสิ่งที่ผ่านหูไปร่วมสองชั่วโมง
ผมมีคำชมมากมายที่จะกล่าวออกมาซึ่งคำชมนั้นย่อมเป็นความจริงแท้แน่นอน 
แต่ผมขอเล่าถึงความรู้สึกอีกอันหนึ่งที่แว๊บเข้ามากวนใจคือความรู้สึกถึงบรรยากาศรายล้อมรอบตัว 
อย่างที่บอกว่านักดนตรีทุกคนเล่นได้ดีตามตัวโน๊ตที่ตั้งอยู่ตรงหน้า เคร่งครัดและเล่นอย่างมีระเบียบถูกต้องทุกอย่าง 
มันมีความรู้สึกให้ความอึดอัดกับคนอย่างผมที่ชอบดูการแสดงที่มีชีวิตชีวา มันเหมือนกับนักดนตรียังไม่อินไปกับเพลงเอาแค่เล่นให้ถูกต้องตามตัวโน๊ตก็พอ
อธิบายยากเหมือนกันครับ และหลายครั้งที่ดูเหมือนมือกลองเล่นหลุดบ้าง   เหมือนเอามือกลองตัวสำรองมาเล่นแทนยังไงยังงั้น
เมื่อคิดว่าชุดกลองซึ่งสำคัญที่สุดในวงกวนใจผม  ทำให้ต้องอดไม่ได้ที่คอยจ้องจับผิดตามวิสัยปรกติของคนทั่วไปครับ

กลับมาอีกครั้งครับหลังเบรกผู้ชมส่วนใหญ่กลับจากการเข้าห้องน้ำนั่งรอชมเรียบร้อยแล้วครับ ทันทีที่เสียงเพลง ปาหนันดังขึ้น มีเสียงผู้ชมขยับตัวดังขึ้น
คู่หนุ่มสาววัยโรยนั่งหน้าผมหันมากระซิบกันเบาๆ หน้ามือเป็นหลังเท้าเลยครับ เกิดอะไรขึ้น หรือเพิ่งรู้ว่าถูกหวย 380 ตรงๆ กันทั้งวง
โหยนักดนตรีโดยเฉพาะมือกลองออกลีลาออกฟิลลิ่ง ไม่สนใจโน๊ตแน๊ดรวมทั้งระเบียบวินัย ทฤษฎีดนตรีที่เคร่งครัดมันละ อย่างนี้ซิคะร๊าบต้องอย่างนี้ทีผมชอบ 
ปากก็ร้องตามโดยที่สมองไม่ต้องสั่งกันละ  เป็นนักดนตรีต้องเหลือบมองคนดูบ้างแล้วสร้างบรรยากาศความสนุกให้เกิดขึ้น 
เพลงต่อมา หลักไม้เลื้อย อุทยานดอกไม้ แต่ปางก่อน พรพรหม สักขีแม่ปิง ทาสเทวี นางใจ หนุ่มนาข้าว-สาวนาเกลือ รักแม่ม่าย ไม่ใช่แฟนทำแทนไมได้ โลกของผึ้ง
และปิดท้ายลาด้วย เพลง คนบ้านเดียวกัน ได้ใจผู้ชมคนดูไปสุดๆ ครับ  เมื่อได้เวลาผู้คนต่างแยกย้ายกันกลับบ้านด้วยอารมณ์ชื่นมื่นเป็นอย่างยิ่ง 
วงดนตรีหรือ SF ของท่านเด็กชายเคยโสดดูเหมือนจะเอาใจพี่ไทยเป็นพิเศษนะครับไม่ผิดหวังเลย

ภาษาดนตรีเป็นภาษาสากลที่เข้าใจได้ทุกเชื้อชาติในโลก  น่าแปลกที่ โด เร มี ฟา ซอง ลา ที แค่เจ็ดตัวที่นำมาเรียงกันไปมาเป็นบทเพลง
แล้วนักดนตรีเป็นผู้เติมวิญญาณลงไปให้มันมีชีวิตกระโดดโลดเต้นได้และยังความสุขสโมสรให้กับมนุษย์มาอย่างยาวนานและต่อไปอีกนานเท่านาน
แม้แต่วันที่ไม่มีอะไรเลยเอามือสองข้างเคาะโต๊ะที่ทำงานเป็นจังหวะเร็วบ้างช้าบ้าง อะไรที่มันรู้สึกหนักๆ บนกระโหลกก็ดูผ่อนคลายลง

และต้องขอขอบพระคุณท่านเด็กชายเคยโสดที่กรุณายกวงดนตรีไปเล่นให้ผมฟังถึงบ้าน สิ่งละอันพันละน้อยจากการฟังด้วยเวลาสั้นๆ 
แต่ได้ความรู้เพิ่มขึ้น หลายบทเพลงที่สอนให้เรารู้จักตัวเองดีขึ้น สอนให้เรารู้จักปรับและปรุงตัวเองเพื่อที่จะอยู่ให้ได้ในสังคมของการแข่งขันอย่างรุนแรงในทุกวันนี้

ยังไม่จบนะครับตอนต่อไปจะเล่าถึง SF ของท่านน้านพ ซึ่งความมีอารมณ์ขันของท่านนั้นแอบอิงแฝงอยู่ใน SF ของท่านเหมือนเงาทีเดียว ขอพักหายใจซักกะหน่อยหนึ่ง.....

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 14:53:14 น. »
ขอบคุณครับ  ยกยอเสียยกใหญ่ที่ทำไปก็แค่หนึ่งในอารมณ์ที่เกิดจากความรักที่มีต่อเมียเท่านั้นเองครับ

อันนี้เป็นการต่อยอดมาจาก  ฟอร์เมียครับ

ออฟไลน์ หนุ่มหนองยาง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#348F2510 x-men & 96E25CE8 ครูภูม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 16:07:19 น. »
แจ่มครับ ทั้งสองเลย

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 16:58:30 น. »
จะรออ่านตอนต่อไปครับ :party:
            :th2: :th2: :th2:

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 12:27:49 น. »
นั่งเอกเขนกอยู่หน้าบ้าน ได้ยินเสียงนกร้อง เสียงตอกตะปูจากบ้านฝั่งตรงข้ามไกลออกไปที่กำลังซ่อมแซมบ้าน นานมีเสียงเสียงรถวิ่งผ่านไปมา 
แบบนี้ผมถือว่าเป็นการ “ ได้ยิน “  สารพัดเสียงดังกล่าวได้ยินแล้วก็ผ่านไป 
แต่ถ้าเกิดมีเสียงดัง ตูม หรือ เปรี้ยง ดังขึ้น ผมจะรีบส่ายตามองไปยังต้นเสียงและเงี่ยหูฟังทันที 
อย่างนี้ผมถือว่า “ เป็นการฟัง “ นั่นหมายถึง “ เสียง “ สร้างแรงดึงดูดให้ผมสนใจ และเปลี่ยนจากการได้ยินเป็นการฟังโดยออโตแมติก 

ผม ได้ยิน เพลงจากแผ่นซีดี จากไฟล์เพลงในคอม ซึ่งเปิดทุกวันซึ่งบางขณะบางครั้งก็กลายเป็นการ ฟังเพลง
ทั้งนี้เพราะชีวิตส่วนใหญ่ผมอยู่บ้านคนเดียวมากว่า 10 ปี   เพลงจึงเป็นเพื่อนสนิทไปโดยปริยาย เมื่อได้ยินมากๆ หูก็คุ้นเคยจนรู้สึกเบื่อ
มันดูเหมือนความไพเราะลดน้อยลง จึงหันมาดูดีวีดีการแสดงสดจากวงต่างๆ แทน คราวนี้มาทั้งภาพและเสียงดีกว่าการฟังเพลงเยอะ 
ดีวีดีคอนเสิร์ตของนักร้องระดับโลกนั้น ยอดเยี่ยมทั้งลีลาของตัวคนร้อง และการเล่นของสุดยอดนักดนตรี ซึ่งผ่านการซ้อมมาอย่างหนัก
ถ้าดูจากระบบภาพและเสียงที่ดีนั้นได้อารมณ์มากครับ ทำให้ผมติดแนวการดูการฟังในลักษณะนี้ มันคล้ายกับการไปดูการแสดงสดจริง
ซึ่งไม่เว้นแม้แต่ในเรื่องของการฟังเสียงจากมีดีไฟล์ในการร้องคาราโอเกะ เมื่อได้ยินสุ้มเสียงออกมาได้ดังใจก็จะสนุกสนานที่เรียกว่า อิน กับการฟังการร้องไปด้วย

SoundFont ผมถือว่าเป็นคลังที่เก็บเสียงดนตรีจำนวนมาก หรือเป็นสถานที่ ที่นักดนตรีทั้งหลายนั่งรอและพร้อมที่จะเล่นอยู่
MIDI FILE  เป็นเสมือนหนึ่งวาทยากร ที่จะชี้ให้หรือกำกับให้นักดนตรีคนไหนลุกขึ้นมาเล่นทีละคนหรือทีละหลายคนตามบทเพลงนั้นๆ
คนทำ SoundFont คือผู้ที่ทำการคัดเลือกนักดนตรีที่ตนเองเชื่อว่ายอดเยี่ยมมาเข้าประจำการ ขณะเดียวก็กำกับให้นักดนตรีเล่นตามสไตล์ของตัวเอง
งานหินของคนทำ SoundFont ผมเชื่อว่าอยู่ตรงนี้ครับ จับนักดนตรีให้มาเล่นเข้าขากันยากมาก ต้องใช้ทั้งเวลาในการซ้อมอย่างหนัก

ดังนั้นเมื่อผมเกิดอารมณ์ในการ ได้ยินเสียง SoundFont จนกลายมาเป็น การฟัง อย่างอัตโนมัติ ในระยะเวลาไม่กี่วันที่ผ่านมา
จึงอดไม่ได้ที่จะอยากบอกเล่าความรู้สึกที่เกิดขึ้นจากการรับรู้นั้นครับ แม้ว่าที่สุดแล้วการถ่ายทอดออกมาเป็นตัวหนังสือนั้นจะทำได้เพียงครึ่งเดียวของความเป็นจริง
เพราะอารมณ์ของคนเรานั้นมันละเอียดอ่อนเกินบรรยายนะจริงๆ ครับ

เมื่อสมัยสงครามโลกครั้งที่สองกล่าวกันว่า เวลาที่ฮิตเล่อร์เห็นทหารในบังคับบัญชาทะเลาะกันอย่างเอาเป็นเอาตายหรือทำความผิด
เขาจะรอให้ผ่านไป 3 วันค่อยเรียกมาสอบถามแล้วตัดสิน เพราะถ้าตัดสินทันทีเลยอารมณ์ตอนนั้นอาจทำให้ตัดสินผิดไปก็ได้ 
ผมเอาอย่างบ้างรออีกหน่อยให้หูที่ฟัง SoundFont มาหลายสำนักมันลืมๆ ไปเสียก่อนไม่งั้นอาการ Memory Effect ในความจำอาจตีรวนได้ครับ
แล้วจะมาเล่าต่อเร็วๆ นี้ครับผม....

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 13:48:37 น. »
สุดยอดแห่งการบรรยายครับ   ผมของเห็นภาพเหมือนนั่งอยู่ตรงหน้าเลย   :flower:

creator2006

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 14:50:43 น. »
 ;D ส่งประกวดด้วย ;D

Black Magic Woman  SF MusicSpecialLiveInConcert

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 20:08:22 น. โดย บั๊ค อัมพวา »

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 15:48:00 น. »
เมื่อสมัยสงครามโลกครั้งที่สองกล่าวกันว่า เวลาที่ฮิตเล่อร์เห็นทหารในบังคับบัญชาทะเลาะกันอย่างเอาเป็นเอาตายหรือทำความผิด
เขาจะรอให้ผ่านไป 3 วันค่อยเรียกมาสอบถามแล้วตัดสิน เพราะถ้าตัดสินทันทีเลยอารมณ์ตอนนั้นอาจทำให้ตัดสินผิดไปก็ได้ 
ผมเอาอย่างบ้างรออีกหน่อยให้หูที่ฟัง SoundFont มาหลายสำนักมันลืมๆ ไปเสียก่อนไม่งั้นอาการ Memory Effect ในความจำอาจตีรวนได้ครับ
แล้วจะมาเล่าต่อเร็วๆ นี้ครับผม....

:happy: :happy: :happy: :happy: :D :D :D :D :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 16:39:06 น. »
ขอ เพิ่ม bookmark สำหรับกระทู้นี้ด้วยนะครับท่าน 'มะละกอ'   :th2: :th2:  :thank1:

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 17:31:32 น. »
ผมกินยาจีนชื่อจิ่วเจิ้งปู่เซินเจียวหนัง อาการที่เคยวูบบ่อยๆหายไปแล้ว ทนหนาวได้ยังไม่หอบเลย สรุปช่วงนี้สุขภาพปกติ เลือดใสขึ้นไหลเวียนได้ดี  ที่สำคัญออกนอกบ้านไม่ได้  เป้าตุงท่าเดียว ;D
           เข้าใจครับว่าเดินลำบาก  ฮิ ฮิ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2010, 08:36:05 น. »
ใครที่เป็นแฟนบอลลิเวอร์พูลคงจำได้เมื่อครั้งลงแข่งนัดชิงชนะเลิศถ้วยใหญ่ยุโรเปี้ยนคัพกับมิลาน ผมจำไม่ได้ว่าเป็นอินเตอร์หรือเอซี
ที่ครึ่งแรกทีมจากอังกฤษโดนถล่มไปถึง 3 – 0 แฟนหงส์คอตกไปตามๆ กัน แต่พอครึ่งหลังไล่ตีเสมอด้วยการเล่นที่เข้าขาอย่างมหัศจรรย์ถึงอกถึงใจแฟนเมืองผู้ดี
แถมทีมจากอิตาลีเล่นเหมือนเด็กหัดใหม่ จนที่สุดยิงลูกโทษชนะขาดขึ้นรับถ้วยใบใหญ่  คืนนั้นแฟนหงส์มีความรู้สึกดีขนาดไหนคงมิต้องเล่าซ้ำกระมังครับ

เช่นเดียวกับการเล่น SF ของท่านน้านพ ที่แรกๆ ผมรู้สึกอึดอัดกับระดับความดังของเสียงที่ได้ยิน ซึ่งเป็นความดังที่ผมไม่ชอบเอาเลย
แต่ในความอึดอัดนั้นมันมีความไพเราะของเสียงดนตรีแอบอิงเป็นเงาอยู่ครับ ซึ่งก็เหมือนกับของท่านเด็กชายเคยโสดไม่มีผิด
ผมให้รู้สึกว่า SF หลายสำนักที่ฟังมานี่ คล้ายๆ กับว่านักดนตรีหรือตัว SF เกี่ยวข้องเป็นญาติพี่น้องกัน 
หรือถ้าเอา DNA ไปตรวจได้ SF ทั้งหลายนั้นอาจจะมีพ่อแม่ หรือปู่ย่าเดียวกัน และนับได้ว่ามาจากตระกูลดีมีสายเลือดผู้ดีว่างั้นเถอะ
เมื่อได้สายเลือดที่อบรมมาดีท่านน้านพ ไม่เพียงแต่ขัดเกลาให้ดีขึ้นแต่ยังสอนหรือใส่กลเม็ดเด็ดพรายลงไปให้มีความโดดเด่นขึ้นอีกด้วยครับ 
เคยพูดในเว็บนี้หรือเว็บอื่นจำไม่ได้แล้วที่ว่า  สมัยเรียนหนังสือน้านพ คงเรียนเก่ง ถึงวันนี้ผมยังยืนยันว่าท่านเก่งจริง ด้วยตรรกง่ายๆ คือ

ในทุกวันนี้ทุกสาขาอาชีพมีการแข่งขันกันรุนแรงมาก ทุกวงการมีผู้คนกระโดดเข้ามาร่วมค้าร่วมขายเพื่อหวังแบ่งหวังแชร์รายได้
วงการดนตรีคาราโอเกะก็เหมือนกัน   มีแค่เอกซ์ทรีม เครื่องเสียง และ SF ที่โหลดได้ฟรี ไม่พอหรอกครับ มันต้องมีสไตล์ของตัวเองด้วย
สไตล์ SF ของท่านเด็กชายเคยโสดมีความเป็นระเบียบวินัย แฝงด้วยความโอ่อ่าก็เป็นที่ชื่นชอบของลูกค้ากลุ่มหนึ่ง
สไตล์ SF ของท่านน้านพซึ่งอยู่ในละแวกที่การแข่งขันสูงมาก การสนองความต้องการของตลาดจึงต้องถึงพร้อมกว่า
นักดนตรีของท่านเล่นด้วยอาการยิ้มแย้ม สีหน้าเปื้อนรอยยิ้มเจือเสียงหัวเราะ มีอารมณ์ขัน ลองเล่นพรีเซทในมิกซ์ดูครับ
ความชัดของเสียงดนตรีและจังหวะจะโคนที่เปลี่ยนไปมาสามารถนำมาใช้งานได้ สไตล์แบบนี้เป็นพิมพ์เดียวกับ Satana และคาราบาวซึ่งไม่มีคำว่าปราณีอยู่ในหัวใจ
เพลงที่เขาเล่นต้องสนุกสนานร่าเริง ความเศร้าและน้ำตาไปให้ไกลเลย  บางเพลงเสียงอาจไม่เพราะอย่างที่เราต้องการดอกนะครับ
แต่น้ำเสียงนั้นมีมนต์ขลังดูดีมีเสน่ห์ เข้าทำนองฟังไปมีหงุดหงิดไป

เมื่อออกจะเชื่อว่าสุ้มเสียง SF มี DNA สายเลือดเดียวกันผมก็ไม่มีความจำเป็นที่จะเล่นเพลงซ้ำเพื่อฟังความแตกต่างกับที่เล่นในตอนทดลองฟังของท่านเด็กชายเคยโสด
จึงคีย์เพลงเท่าที่นึกออกสลับไปมาระหว่างเพลงไทยกับเพลงฝรั่ง ลมหวน จงรัก แม่สาย แม่ (โลโซ) มิดะ Handy Man ฯลฯ
บางเพลงมันไม่คุ้นหูเสียงดนตรีเลยแปลกเพี้ยน ในความขัดๆ หูนั้นมันมีกลิ่นอายของความเป็นดนตรีอยู่และฟังได้ครับ
เหมือนเราฟังเด็กๆ คุยกันด้วยภาษาวัยรุ่นซึ่งดูขัดหูนักแต่ก็ไม่วายที่จะเอียงหูฟังต่อไปแปลกดีเน๊อะ 

เวลาสองชั่วโมงไม่มากไม่น้อยไปสำหรับการฟัง SF ของท่านน้านพครับ ความชัดเจน ความเป็นดนตรีทีหลากหลาย เป็นจุดเด่นครับ
แต่ในจุดเด่นก็ย่อมมีจุดด้อยเจือปนแทรกเป็นยาดำอยู่บ้างซึ่งผมถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา
และในมุมมองของผม ผลงานของท่านน้านพ ตอบสนองความต้องการตลาดได้ตรงตามคอนเซ็พท์ทีเดียว
แม้ว่าตามความเป็นจริงอาจจะมี SF จากสำนักอื่นที่เหนือกว่านี้ที่ผมยังไม่เคยฟังครับ
ยังมีแง่มุมอีกหลายประการที่ผมรู้สึกและอยากพูดถึงแต่ขอติดค้างไว้ก่อน เหตุผลคือผมขอเวลาศึกษาเรื่องของ SF ให้รู้มากกว่านี้
ไม่งั้นจะเป็นการนั่งเทียนซึ่งไม่ใช่นิสัยของผม แค่ที่เล่ามาโดยสวมวิญญาณของนักฟังอย่างเดียวก็เขินแย่ละครับ

ถ้ายังไม่เบื่อกันก่อนผมจะเล่าถึง SF เทศบ้างครับ ขนเอาเครื่องดนตรีตัวเก่งของเขามาเล่นเพลงเพื่อชีวิต เพลงลูกทุ่งไทย ให้เราฟังกัน 
ลีลาของฝรั่งนั้นมันจะทำให้ชาวเราลุกขึ้นมาชูมือ โยกบั้นท้ายกันได้หรือไม่ เดี๋ยวก็รู้ครับ.....

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2010, 17:09:29 น. »
เสือเป็นแมวนักเลงเพศผู้ที่เลี้ยงไว้ หลังจากใช้เวลาเป็นปีพิชิตแมวรุ่นพี่รุ่นน้องในละแวกบ้านลงอย่างราบคาบทำให้เกิดความเงียบสงบทางด้านเสียงขึ้น
รวมทั้งไม่มีแมวตัวไหนกล้าเดินผ่านเข้ามาในบ้าน  เสือเลยหันมาหา มะลิ แมวตัวเมียผู้น้องที่เคยวิ่งเล่นด้วยกันเป็นคู่ซ้อมจนมะลิไข้ขึ้นไปหาหมอมาแล้วหลายครั้ง 
เสือจะร้องออกเสียง แอะ แอะ เบาๆ ขออาหารกินเมื่อเวลาหิว ส่วนมะลิจะร้องดัง ง้อง ง้อง ดังกว่าเสือหน่อย
ในเสียงร้องมีความดังเบาและแรงสลับไปมาเหมือนหมุนวอลลู่มขึ้นลง ลักษณะของเสียงร้องทำให้ผมรู้ว่าเป็นมะลิหรือเสือที่ร้องขอข้าวกินแม้ไม่เห็นตัวก็ตาม

เหมือนกับเสียงอื่นๆ ในโลกนี้ทุกเสียงเมื่อเกิดขึ้นก็มีดังแผ่วเบาแล้วก็ดังแรงขึ้น ความแตกต่างระหว่างเสียงที่ดังแบบนี้ เราเรียกว่า ไดนามิกส์ 
เสียงดังเมื่อเกิดขึ้นแล้วก็มีสิ่งที่ตามมาคือความถี่ ความถี่ที่มนุษย์ได้ยินนักวิทยาศาสตร์บอกว่าอยู่ที่ประมาณ 20 – 20000 Hz
และแบ่งออกเป็นย่านๆ เป็นสูง กลาง ต่ำ ฯลฯ  เสียงเสือร้องขอกินข้าว หรือร้องขู่เวลากัดกันก็จะมีเสียงที่ดังอยู่ในย่านความถี่ที่สูงต่ำด้วย ซึ่งเป็นธรรมชาติของเสียง
ความแตกต่างของเสียงย่านความถี่ที่ดังแผ่วเบากับย่านความถี่ที่ดังแรงสูงสุดนี้เราเรียกว่า Dynamic Range
ตัวนี้ละครับมีความสำคัญ เพราะมันจะเป็นเครื่องชี้ให้ผมรู้ว่า เป็นเสียง เสือ หรือ มะลิ ร้อง เป็นเสียงจากรถเก๋งโตโยต้า หรือกระบะอีซูซุ
หรือเสียงกลอง เสียงกีต้าร์ เสียงเปียโน  นั่นแสดงว่าเสียงทุกอย่างมีคุณลักษณะเฉพาะ เป็นเหมือน DNA ของใครของมัน 
เคยอ่านเจอในเน็ทที่ไหนซักแห่งเขาเรียก signature หรือ ลายเซ็น เสียงเพลงที่ได้ยินบ่อยฟังแล้วเพราะถูกใจก็จำได้แม่น 
ถ้าเอาไปให้คนอื่นร้องเราก็บอกว่าไม่เพราะ เนื่องจากลายเซ็นต์มันเปลี่ยน หรือ Dynamic Range มันเปลี่ยนไปครับ และอีกอันก็คือ
ตัวลายเซ็นต์จะเป็นตัวที่บอกถึงตำแหน่งหรือจุดกำเนิดเสียงว่าอยู่ใกล้ ไกล ระยะห่างซ้าย ขวา และอยู่สูง หรือต่ำ
ซึ่งถ้าเป็นเรื่องของเสียงเพลงเสียงดนตรีแล้วนักรีวิวบ้านเรามักจะเรียกว่า Image 
ซึ่งถ้าได้ระบบเสียงที่เซ็ทลงตัวเสียงเพลงก็จะฟังชัดขึ้นจนรู้สึกทำให้การฟังเพลงได้อรรถรสได้อารมณ์ยิ่งขึ้น

เล่าสูกันฟังเพื่อที่จะได้เข้าใจตรงกันถึงลักษณะของการฟัง SF หลายๆ สำนักในช่วงเวลาที่ผ่านมาของผม
เพราะบางครั้งผมฟังแล้วเข้าใจและจินตนาการอยู่คนเดียว แต่ที่เล่าออกมาดูเหมือนนั่งเทียนเขียนเพราะไม่สามารถถ่ายทอดความเข้าใจนั้นออกมาเป็นภาษาหนังสืออย่างถูกต้องได้ 
ต้องค่อยๆ คิด และหาอ่านเพิ่มเติมครับ เพื่อสามารถอ้างอิงในเรื่องที่เป็นวิทยาศาสตร์ที่จับต้องได้ เรื่องของการฟังเพลงมันสนุกตรงที่ได้ฝอยจริงบ้างเท็จบ้างสู่กันฟังละครับ.....

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2010, 17:49:36 น. »
 :beer: :cheer: เยี่ยมมากเลยครับพี่มะละกอ  :cheer: :beer: :o^: :flower: