ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้  (อ่าน 15645 ครั้ง)

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:28:21 น. »
เดี๋ยวเจอชุดมักง่ายของผม น้านพ ไม่อิดสายิ่งกว่านี้รึ  ;D ;D

ออฟไลน์ หมวดกอบลพบุรี

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740C32A1,HL#6C893616,HL#7D2C955D
Re: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:33:10 น. »
ขอยืมคำ ๆ นี้ของป๋าแบทมาหน่อยนะครับ

วงดนตรีที่ยืนระยะได้นาน
คือวงที่มีทั้งศาสตร์และศิลป
ในการทำวง และการเอนเตอร์เทน ลูกค้า
ไม่เอาเปรียบลูกค้า
ไม่ว่างานเล็กหรืองานใหญ่

ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:36:39 น. »
  ผมชอบตรงนี้ เพลงอีกหลายๆเพลงที่เราต้องเอา MP3 Karaoke มาปาดเนื้อไว้
คอยปิด - เปิดเสียงร้องช่วย กรณีแขกร้องไม่ได้ หรือหลงเสียง หรือ ร้องเพี้ยน
เช่น
- สดุดีมหาราชา
- สรรเสริญพระบารมี
- เพลงชาติไทย
   แต่ของผมไม่มี ป๋าไม่คิดแจกให้สมาชิกไว้ใช้บ้างหรือครับ ผมว่าสมาชิกทุกท่านก็คงอยากได้เหมือนกัน :thank1:

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:41:47 น. »
  ผมชอบตรงนี้ เพลงอีกหลายๆเพลงที่เราต้องเอา MP3 Karaoke มาปาดเนื้อไว้
คอยปิด - เปิดเสียงร้องช่วย กรณีแขกร้องไม่ได้ หรือหลงเสียง หรือ ร้องเพี้ยน
เช่น
   แต่ของผมไม่มี ป๋าไม่คิดแจกให้สมาชิกไว้ใช้บ้างหรือครับ ผมว่าสมาชิกทุกท่านก็คงอยากได้เหมือนกัน :thank1:
กำลังพิจารณา ครับ
MP3 ยังล็อคเพลงไม่ได้
กลัวผู้ไม่หวังดี เอาไปทำธุรกิจ แล้วบอกว่ากลุ่มของตนทำ
มันช้ำใจ ครับ
บางทีอาจจะแจกเฉพาะ สมาชิกที่มี HL ก็ได้
รับไว้พิจารณา ครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:47:02 น. »
นี่แหละกระป๋อง ที่พี่มะละกอ แชร์ประสบการณ์มา

"วงการดนตรีคาราโอเกะในบ้านเรา  จะเดินหน้าหรือถอยหลัง
ผมว่าขึ้นอยู่กับพวกเราในทุกวันนี้ไม่มากก็น้อยละครับ  ว่าเราจะพากันเดินอย่างไรกัน
"

พวกเรา รวมกลุ่มกันไม่ได้ ตัดราคากันเองซะส่วนใหญ่
และชอบอวดกันว่าระบบกรูดีกว่าของมรึง
สุดท้ายกอดคอกันตาย

ถูกต้องที่สุดครับป๋า ผมเห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ
ผมก็เคยพุดๆ คุยๆ กันกับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ทำเครื่องเสียง รวมถึงนักดนตรีแถวๆ บ้านหลายๆ ท่านอยู่ครับ
เรื่องราคาค่าบริการ มันก็ตัดหน้ากันจริงๆ แหละครับ พุดกันไปพุดกันมา สุดท้ายก็ต้องสรุปคือ (กำขี้ดีกว่ากำตด)
ได้ไม่มากก็ไม่เป็นไร ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย แล้วงานต่อๆ ไป ก็ต้องลงเอยด้วยราคาถูกๆ เหมือนเดิมครับ เพราะเจ้าภาพเคยตัว

ออฟไลน์ br.sound

• ระดับ 5
  • *
  • 86E62860
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 11:11:30 น. »
นี่แหละกระป๋อง ที่พี่มะละกอ แชร์ประสบการณ์มา

"วงการดนตรีคาราโอเกะในบ้านเรา  จะเดินหน้าหรือถอยหลัง
ผมว่าขึ้นอยู่กับพวกเราในทุกวันนี้ไม่มากก็น้อยละครับ  ว่าเราจะพากันเดินอย่างไรกัน
"

พวกเรา รวมกลุ่มกันไม่ได้ ตัดราคากันเองซะส่วนใหญ่
และชอบอวดกันว่าระบบกรูดีกว่าของมรึง

ผมเองแถวบ้าน ดอนเมืองแทบไม่มีงานเกะเลย
โดนวงมักง่าย ตัดหน้าหมด

แต่ผมสามารถ หาลูกค้ากลุ่มอื่น
ในละแวกใกล้เคียงได้
แต่ก็อีกนั่นแหละ ผมอยู่ กทม. ตัวเลือกเยอะ
โอกาสมีมากกว่า อยู่ ตจว.

วันที่ 11 นี้เจ้าภาพบังอาจหาผมไปแทน วงเจ้าถิ่นที่ผูกขาด
ใน ม.เกษตรศาตร์ บางเขน
ไม่รู้ว่าหมู่หรือจ่า
แต่ผมผูกใจเจ้าภาพไว้แล้วคือ
ผมลงทุนทำเพลง ที่ร้องในงาน
1.พระราชนิพนธ์เกษตรศาสตร์ (NCN มีอยู่แล้วแต่ไม่เหมือนต้นฉบับ ผมเลยสั่งทำใหม่)
2.สดุดีพระเกียรติ (NCN ยังไม่มี)
3.ส.ม.ก. (NCN ยังไม่มี)
งานแรกอาจจะไม่คุ้ม หรือกำไรน้อย
แต่ไว้กินระยะยาว
งานมีทุกเดือน เดือนละ 2 ครั้ง
คุ้มแน่นอน

หรืออย่างงานสมาคมชาวตรัง ผมก็เอา MP3 เพลงมาร์ชสมาคมชาวตรัง มาปาดเนื้อ
เวลาคณะกรรมการขึ้นเวทีร้องเพลงนี้ ก็ไม่ต้องถือเน้อร้องคนละแผ่น ดูจอมอนิเตอร์ คาราโอเกะได้เลย
งานนี้ผมเล่นมา 6 ปีแล้ว
เจ้าภาพยังไม่เปลี่ยนใจ

เพลงอีกหลายๆเพลงที่เราต้องเอา MP3 Karaoke มาปาดเนื้อไว้
เช่น

เพลงพิธีการต่างๆ ก็ต้องมี และซาวต้องดีกว่าของคนอื่น
เช่น เพลงมหาฤกษ์ ,มหาชัย ฯลฯ
และเราต้องรู้กาละเทศะ ในการเปิด ว่าแต่ละเพลง
เขาใช้เปิิดกันอย่างไร

ซาวเอฟเฟ็ค ก็มีความจำเป็น
ทั้งซาวขึ้น - ลงเวที
ซาวส่งมุก
ฯลฯ

ซาวประกอบการร้องบางเพลง ก็จำเป็นต้องมี เพื่อประกอบเพลงให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
เช่นถ้าแขกร้องเพลง
อุ้มลูกน้อยตามเมีย -> ศรเพชร ศรสุพรรณ
ผมก็จะเปิดเสียงเด็กร้องไห้ ในท่อนโซโล ดนตรี ทุกครั้งไป

ซาวประกอบการแสดง พื้นฐานต่างๆ
ก็ต้องมีติดเครื่องไว้
เพื่อช่วยแขก เวลาแขกทำการแสดงและต้องการความช่วยเหลือ

เครื่องเสียงก็มีความจำเป็น
ต้อง
ฟังสบาย ทั่วถึง
ไม่ดังแต่ด้านหน้า จนประธานที่นั่งหน้าเวทีหรือสว. หรือเจ้าภาพ สั่งให้หรี่เสียง
ไม่ปล่อยให้ไมค์หอน วี้ดว้าด พร่ำเพรื่อ
เว้นแต่เหตุสุดวิสัย ก็ต้องมีหอนบ้าง
ช่วงพิธีการ ไมค์ต้องเน้นดังเป็นพิเศษ
ฯลฯ

สุดท้าย การเอนเตอร์เทนหน้าเวที
และการเลือกเพลงที่จะเล่นหน้าเวที
ตามแขกชอบ (ต้องหาข้อมูลในแต่ละงาน หรือแหย่เพลงแต่ละแนวออกไป เพื่อดูอาการแขกว่าโดนหรือไม่อย่าไร)

ต้องมีมนุษยสัมพันธ์ที่ดีกับเจ้าภาพ
เลิกเร้ว - ช้า นิดๆหน่อยๆ ก็หยวนๆกัน

ทังหลายทั้งปวง มันคือศาสตร์ และศิลป
ในการทำวง สมัยนี้ทั้งนั้นเรยยยยย

แค่นี้ก็มีชัย ไปกว่าครึ่ง นะผมว่า

ไม่มีไรมากครับ เป็นแค่แชร์ประสบการณ์ กัน
+10 ครับ :happy: :happy:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 11:40:56 น. »
มาทีหลัง หายป่วย หายหน้า มาเพิ่ม ขอแจมครับ  ;D
- ผมเชื่อเอาตามความรู้สึกของตัวเองว่า ที่ก้มหน้าก้มตาปรับปรุงคุณภาพเสียงกันอยู่นี้ เพื่อสนอง need ของตัวเองมากกว่า เพียงแต่อ้างว่าเพื่อตอบสนอง "ลูกค้า"
- จิตมนุษย์มีคุณสมบัติอยู่อย่างหนึ่ง คือพึงพอใจที่ได้รับการสนอง need (เรียกง่ายๆว่ามี "ความสุข" - แต่ไม่ใช่ความสุขในความหมายของพุทธะนะครับ)
      จากสภาพเดิมๆที่ไม่มีอะไรเลย เมื่อมีเครื่องไม้เครื่องมือที่พอจะส่งเสียงดนตรีก้องแก้งๆได้ .....สุขมาก (มีน้อย หรือขาดแคลน สุขง่าย สุขนาน)
      พอนานๆไป มีทุกอย่างครบครัน คุณภาพเสียงเริ่มเข้าที่ แต่ยังมีความอยาก พอรู้ว่ามีวิธีจะทำให้ดีขึ้นได้อีก ก็พยายามให้ได้มา  แต่พอได้มาจริงๆก็สุข.....แต่คราวนี้สุขแป๊บเดียว ก็อยากอันใหม่อีกแล้ว  ไม่สิ้นสุด (สุขยาก  มากวัตถุ)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 12:52:23 น. »
ขอบคุณป๋าแบทครับ  ที่ช่วยกระตุกต่อมจิตสำนึกของผมขึ้นมาอีกครั้ง :thank1:

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 12:57:12 น. »
มาทีหลัง หายป่วย หายหน้า มาเพิ่ม ขอแจมครับ  ;D
- ผมเชื่อเอาตามความรู้สึกของตัวเองว่า ที่ก้มหน้าก้มตาปรับปรุงคุณภาพเสียงกันอยู่นี้ เพื่อสนอง need ของตัวเองมากกว่า เพียงแต่อ้างว่าเพื่อตอบสนอง "ลูกค้า"
- จิตมนุษย์มีคุณสมบัติอยู่อย่างหนึ่ง คือพึงพอใจที่ได้รับการสนอง need (เรียกง่ายๆว่ามี "ความสุข" - แต่ไม่ใช่ความสุขในความหมายของพุทธะนะครับ)
      จากสภาพเดิมๆที่ไม่มีอะไรเลย เมื่อมีเครื่องไม้เครื่องมือที่พอจะส่งเสียงดนตรีก้องแก้งๆได้ .....สุขมาก (มีน้อย หรือขาดแคลน สุขง่าย สุขนาน)
      พอนานๆไป มีทุกอย่างครบครัน คุณภาพเสียงเริ่มเข้าที่ แต่ยังมีความอยาก พอรู้ว่ามีวิธีจะทำให้ดีขึ้นได้อีก ก็พยายามให้ได้มา  แต่พอได้มาจริงๆก็สุข.....แต่คราวนี้สุขแป๊บเดียว ก็อยากอันใหม่อีกแล้ว  ไม่สิ้นสุด (สุขยาก  มากวัตถุ)

ถูกใจจริง ๆ คำพี่เสธฯ  สำหรับผมนะครับใช่เลย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2011, 13:00:24 น. โดย จืดศักดิ์ »

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 13:01:43 น. »
ขอบคุณป๋าแบทครับ  ที่ช่วยกระตุกต่อมจิตสำนึกของผมขึ้นมาอีกครั้ง :thank1:
กระทู้นี้ดีมาก
ในความคิดเห็นของผม
และป๋า มะละกอ

จะสังเกตว่า ผมตอบมากที่สุดก็ว่าได้

อยากเตือนสติ
และอยากให้กำลังใจ
วงที่ดีอยู่แล้ว และวงที่กำลังจะเกิดใหม่
ให้มีกำลังใจ สู้และยืนหยัดอยู่ในวงการ
ต่อไป
ขอบตุณ จขกท
 :happy: :th2: :flower: :thank1:

pramoon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 15:29:37 น. »
 ??? ??? บ้านผมมีมากมายหลายวง    ???   หรือไม่ใช้วงเพราะว่ามีแต่คอมกับเครื่องเสียง    ลูกค้าร้องเพลง    ;D

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 15:43:23 น. »
สำหรับผม  ถ้ารับเล่นแล้ว ต้องทำให้ดีที่สุด พลาดน้อยที่สุด

และราคาต้องเป็นธรรมที่สุด ที่สำคัญ ที่สุด คือ พวกเราเองนี่แหละ

ถ้าเรารวมกลุ่มกันได้  รักกันไว้  อย่าทำราคาตก ผมว่าเราอยุ่กันรอด

หลังเล่นเสร็จเจ้าภาพจะชอบหรือไม่  ก็อีกเรื่อง  ถ้าชอบก็หาต่อ  ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องมาอีก

ผมเคยด่าเด็กรุ่นหลัง ๆ สาเหตุเพราะ รับตัดหน้า ราคาเท่าไรก็รับ

มันไม่ได้คิดถึงนักดนตรีอาชีพเลย ว่า ถ้ามันรับราคาขนาดนั้น

แล้วนักดนตรีอาชีพจะอยู่จะกินอะไร  อ้าว   พูดซะเครียดเลย   :hap5: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 16:05:22 น. »
ยุคแรกๆวงบิ๊กแบงค์ก็ไม่ใช้ครอส เบส กลาง แหลม มัดรวมกันเลยเพาเวอร์ตัวเดียวแค่ 400 วัต มอนิเตอร์ไม่ต้อง ไฟพาร์ไม่มีเจ้าภาพต้องคอยเอานีออนเครื่องไฟมาติดให้เคยเจอเครื่องไฟแซวถ้าเค้าไม่มีหลอดไฟเหลือจะทำยังไง ผมก็ตอบสั้นๆว่า ก็ไม่เล่น นักร้อง 2 คนผมกับเมียคอนวอยไม่ต้อง ขนกับเมียเครื่องนิดเดียวแป๊บเดี๋ยวก็ตั้งเสร็จ รับ 3500 ต่องานถ้ารวมรางวัลก็ 5-7 พันเพราะไม่มีใครมาแย่งมีกันแค่ 2 คนมีงานเกือบทุกวันเจ้าภาพชอบเพราะไม่แพง แค่นี้ก็สนุกและก็มันส์ได้แล้วทำ 3 ปีมีบ้านโดยไม่ต้องกู้แบงค์ เคยเอายอดเงินมารวม 1 เดือนแสนกว่าเกือบสองแสนทุกเดือน
      ยุคปัจจุบันเครื่องเสียงไฟแสงสีสมบูรณ์แบบทีมงานเพียบไปงานทีรถสองคันสามคัน คุณภาพงานดีขึ้นสมบูรณ์กว่าเมื่อก่อน ตั้งแต่ปรับปรุงเครื่องเสียงใหม่มาก็หลายปีรู้สึกฐานะก็ยังอยู่เท่าเดิมไม่เห็นจะดีขึ้นเลย สรุปทำเครื่องให้มันดีแล้วมันดีหรือไม่ดีกันแน่ งงกับชีวิตเจงเจง... :hap3:  
ความคิดเห็นของ อ.ป้อม...คือบทสรุปที่ว่า...ไม่ว่าจะทำธุรกิจใดๆก็ตามต้อง
                  1. ลดต้นทุน
                  2. คุณภาพดี
                  3. มีตลาด
.........ท่องให้เป็นคาถาประจำตัว........รับรองงานตึมมมมมมมมมมมมมม...ขอขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2011, 16:08:40 น. โดย บินเดี่ยว29 »

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 16:07:48 น. »
ถ้าสามารถให้ความรู้เจ้าภาพผู้จัดจ้างได้..จะดีมากๆ จะได้มีการเปรียบเทียบมาตรฐานวงดนตรีที่เขาจะไปจ้างได้....
  อย่างน้อยผู้จ้างจะได้ไม่รู้สึกเสียเปรียบ จ่ายเท่านี้มาแค่นี้ และวงดนตรีจะได้มีกำลังใจในการพัฒนา...... ไม่ใช่โดนวงพันห้าตัดหน้า เหมือนแถวบ้านผม  ;D จนไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่แล้ว

ou

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 16:25:33 น. »
คำแนะนำของแต่หล่ะท่าน ผมจะขอนำไปใช้ให้ดีที่สุดครับ ขอ :thank1:และขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 16:29:54 น. »
เท่าที่สังเกตวงดนตรีที่ยืนระยะได้นานมีงานสม่ำเสมอนักร้องกับนักดนตรีต้องเป็นผัวเมียกัน
ใครยังไม่มีก็รีบหากันนะเพราะมันเป็นสูตรยิ่งได้นักร้องเก่งๆเป็นเมียด้วยล่ะก็รับงานกันเหนื่อยเลยล่ะคร้าบบบ.... :hap3:

อันนี้น่าคิดครับ อิอิ...อยากได้เหมือนน้าป้อมพูดแหละ...แต่ชาตินี้คงไม่ได้แล้วหละครับ  :fireting: :fireting:

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 16:37:48 น. »

ของผม มีเพาเวอร์มิกย์ 1 ตัว ลำโพงข้างละเซ็ต แอมป์กีต้าร์ 2 ตัว มอนิเตอร์ อีก 1 ไมล์ลอย +ไมล์สายพร้อมขา 2  อัน นักร้องหญิง 2 คนหายืมเอา นักร้องชายไม่ต้อง
ร้องเองกับมือกีต้าร์อีกคน  ไฟเลเซอร์หิ่งห้อย อันเดียวยิงหลังเวที ลูกน้องช่วยยกของอีกหนึ่งคน ออกงาน 5.5 บาทไทย ต่อรองได้คือ เพิ่มอย่างเดียว (แต่ที่ๆเล่นมาได้ทิปเพิ่มตลอด)  ;D :o^:

pramoon

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 17:14:43 น. »
ถ้าสามารถให้ความรู้เจ้าภาพผู้จัดจ้างได้..จะดีมากๆ จะได้มีการเปรียบเทียบมาตรฐานวงดนตรีที่เขาจะไปจ้างได้....
  อย่างน้อยผู้จ้างจะได้ไม่รู้สึกเสียเปรียบ จ่ายเท่านี้มาแค่นี้ และวงดนตรีจะได้มีกำลังใจในการพัฒนา...... ไม่ใช่โดนวงพันห้าตัดหน้า เหมือนแถวบ้านผม  ;D จนไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่แล้ว
ใช้ครับส่วนมากเจ้าภาพเขาจะไม่รู้ว่าอะไร ยังไง ขอแค้เครื่องเสียง เวที ร้องเพลงสนุกสนาน (เพราะเมา ;D) ราคาถูก กะเอา  :sadism: :sadism: :sadism:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 17:50:49 น. »
เท่าที่สังเกตวงดนตรีที่ยืนระยะได้นานมีงานสม่ำเสมอนักร้องกับนักดนตรีต้องเป็นผัวเมียกัน
ใครยังไม่มีก็รีบหากันนะเพราะมันเป็นสูตรยิ่งได้นักร้องเก่งๆเป็นเมียด้วยล่ะก็รับงานกันเหนื่อยเลยล่ะคร้าบบบ.... :hap3:

ผมก็อยากใช้สูตรนี้...
แค่คงหมดสิทธิ์..
 ;D ;D

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 17:53:27 น. »
 :happy:ผมเล่นคาราแบบเด็กๆ มานาน มีคนแนะนำให้ลองเล่นหลายโปรแกรมสรุปผมมาชอบเอ็กตรีม เริ่มจาก จุดสามแปด จนมาซื้อของแท้มาซื้อเพลงมาซื้อซาวด์  :th2:เล่นกันเองตามประสาในหน่วยงาน ผจก.โรมแรมมาเห็นชอบเรียกไปเล่นโรงแรม  :th1:ช่างเครื่องเสียงโรงแรมบอกเล่นไปเถอะแขกไม่รู้เรื่องเมาแล้วอะไรก็ได้  :no_ok:ทุกงานจะต้องมีแขกเข้ามาพูดคุยหรือบอกว่าเสียงดีมากใช้โปรแกรมอะไร ;Dแขกหลายคนวันหลังมาจัดงานบ่นทำไมคนนั้นไม่มาเล่น(โรงแรมมีคนเล่นหลายคนก็แบ่งๆกันไป)  :th2:ตอนนี้ผมเริ่มถอยเครื่องเสียงแล้วเริ่มสะสมเพราะอ่านในเว๊ปนี้นี่แหละ ช่วงนี้งานเข้าบ่อย  ;Dผมว่าโลกเราต้องมีการพัฒนา :th2:

creator2006

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 17:54:17 น. »
ผมก็อยากใช้สูตรนี้...
แค่คงหมดสิทธิ์..
 ;D ;D

สำเนาถูกต้องครับพี่ชา ;D

creator2006

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:03:13 น. »
สำหรับผม  ถ้ารับเล่นแล้ว ต้องทำให้ดีที่สุด พลาดน้อยที่สุด

และราคาต้องเป็นธรรมที่สุด ที่สำคัญ ที่สุด คือ พวกเราเองนี่แหละ

ถ้าเรารวมกลุ่มกันได้  รักกันไว้  อย่าทำราคาตก ผมว่าเราอยุ่กันรอด

หลังเล่นเสร็จเจ้าภาพจะชอบหรือไม่  ก็อีกเรื่อง  ถ้าชอบก็หาต่อ  ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องมาอีก

ผมเคยด่าเด็กรุ่นหลัง ๆ สาเหตุเพราะ รับตัดหน้า ราคาเท่าไรก็รับ

มันไม่ได้คิดถึงนักดนตรีอาชีพเลย ว่า ถ้ามันรับราคาขนาดนั้น

แล้วนักดนตรีอาชีพจะอยู่จะกินอะไร  อ้าว   พูดซะเครียดเลย   :hap5: :hap5: :hap5:

เพิ่งจะพูดกับพี่ณรงค์ วงเรนเจอร์ นครสวรรค์ไปเมื่อเย็นวานนี้เอง Copy มาเป๊ะ ;D
รู้สึกเคยมีการพูดถึงเรื่องนี้ที่สมาคมดนตรีแห่งประเทศไทยบ่อยๆ วงใหญ่ส่วนมากไม่ค่อยเจอปัญหา
แต่วงเล็กดูแลและควบคุมยาก ต้องแบบที่ป๋าแบทแมนพูดมาทั้งหมดครับถึงจะเดินไปได้ ;)

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:11:10 น. »
หากินได้ง่ายเน้อ ;D

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:17:10 น. »

"

ผมเองแถวบ้าน ดอนเมืองแทบไม่มีงานเกะเลย
โดนวงมักง่าย ตัดหน้าหมด

แต่ผมสามารถ หาลูกค้ากลุ่มอื่น
ในละแวกใกล้เคียงได้
แต่ก็อีกนั่นแหละ ผมอยู่ กทม. ตัวเลือกเยอะ
โอกาสมีมากกว่า อยู่ ตจว.

วันที่ 11 นี้เจ้าภาพบังอาจหาผมไปแทน วงเจ้าถิ่นที่ผูกขาด
ใน ม.เกษตรศาตร์ บางเขน
ไม่รู้ว่าหมู่หรือจ่า
แต่ผมผูกใจเจ้าภาพไว้แล้วคือ
ผมลงทุนทำเพลง ที่ร้องในงาน
1.พระราชนิพนธ์เกษตรศาสตร์ (NCN มีอยู่แล้วแต่ไม่เหมือนต้นฉบับ ผมเลยสั่งทำใหม่)
2.สดุดีพระเกียรติ (NCN ยังไม่มี)
3.ส.ม.ก. (NCN ยังไม่มี)
งานแรกอาจจะไม่คุ้ม หรือกำไรน้อย
แต่ไว้กินระยะยาว
งานมีทุกเดือน เดือนละ 2 ครั้ง
คุ้มแน่นอน

หรืออย่างงานสมาคมชาวตรัง ผมก็เอา MP3 เพลงมาร์ชสมาคมชาวตรัง มาปาดเนื้อ
เวลาคณะกรรมการขึ้นเวทีร้องเพลงนี้ ก็ไม่ต้องถือเน้อร้องคนละแผ่น ดูจอมอนิเตอร์ คาราโอเกะได้เลย
งานนี้ผมเล่นมา 6 ปีแล้ว
เจ้าภาพยังไม่เปลี่ยนใจ

เพลงอีกหลายๆเพลงที่เราต้องเอา MP3 Karaoke มาปาดเนื้อไว้
เช่น

เพลงพิธีการต่างๆ ก็ต้องมี และซาวต้องดีกว่าของคนอื่น
เช่น เพลงมหาฤกษ์ ,มหาชัย ฯลฯ
และเราต้องรู้กาละเทศะ ในการเปิด ว่าแต่ละเพลง
เขาใช้เปิิดกันอย่างไร

ซาวเอฟเฟ็ค ก็มีความจำเป็น
ทั้งซาวขึ้น - ลงเวที
ซาวส่งมุก
ฯลฯ

ซาวประกอบการร้องบางเพลง ก็จำเป็นต้องมี เพื่อประกอบเพลงให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
เช่นถ้าแขกร้องเพลง
อุ้มลูกน้อยตามเมีย -> ศรเพชร ศรสุพรรณ
ผมก็จะเปิดเสียงเด็กร้องไห้ ในท่อนโซโล ดนตรี ทุกครั้งไป

ซาวประกอบการแสดง พื้นฐานต่างๆ
ก็ต้องมีติดเครื่องไว้
เพื่อช่วยแขก เวลาแขกทำการแสดงและต้องการความช่วยเหลือ

เครื่องเสียงก็มีความจำเป็น
ต้อง
ฟังสบาย ทั่วถึง
ไม่ดังแต่ด้านหน้า จนประธานที่นั่งหน้าเวทีหรือสว. หรือเจ้าภาพ สั่งให้หรี่เสียง
ไม่ปล่อยให้ไมค์หอน วี้ดว้าด พร่ำเพรื่อ
เว้นแต่เหตุสุดวิสัย ก็ต้องมีหอนบ้าง
ช่วงพิธีการ ไมค์ต้องเน้นดังเป็นพิเศษ
ฯลฯ

สุดท้าย การเอนเตอร์เทนหน้าเวที
และการเลือกเพลงที่จะเล่นหน้าเวที
ตามแขกชอบ (ต้องหาข้อมูลในแต่ละงาน หรือแหย่เพลงแต่ละแนวออกไป เพื่อดูอาการแขกว่าโดนหรือไม่อย่าไร)

ต้องมีมนุษยสัมพันธ์ที่ดีกับเจ้าภาพ
เลิกเร้ว - ช้า นิดๆหน่อยๆ ก็หยวนๆกัน

ทังหลายทั้งปวง มันคือศาสตร์ และศิลป
ในการทำวง สมัยนี้ทั้งนั้นเรยยยยย

แค่นี้ก็มีชัย ไปกว่าครึ่ง นะผมว่า

ไม่มีไรมากครับ เป็นแค่แชร์ประสบการณ์ กัน

แถมอีกหน่อย ถ้ามีความสามารถพิเศษจำเนื้อเพลงได้มาก ๆ ทุกแนว ทุกภาษา ก็ยิ่งดี
วงของผมเกิดได้ในเวลาแค่ 6 เดือน เพราะ อยากร้องเพลงอะไร ขอแค่ข้อมูลสักหน่อย
ไม่ได้ชื่อเพลง ขอชื่อศิลปิน ถ้าไม่ได้อีก ก็ขอเนื้อเพลง หรือจะมาแค่ทำนองเพลงก็ยังดี
ผมสามารถเปิดให้เขาร้องได้ จนใคร ๆ ต้องเรียกใช้วงผม วงอื่นเปิดให้ร้องไม่ได้สักครั้ง
แต่ผมก็เลิกวงไปแล้ว ตอนนี้ทำชุดจิ๋ว ๆ เพราะไม่มีแรงงาน และหยุดรับงานช่วงหน้าฝน
แล้วโทรศัพท์หาย เปลี่ยนใหม่ ลูกค้าไม่รู้เบอร์ เบอร์ลูกค้าก็ติดไปกับเครื่องเก่าทั้ังหมด
จนมาถึงปัจจุบัน ชุมชนมีเครื่องเสียงกันหมด ก็เลยไม่คิดอยากจะกลับไปทำวงใหญ่แล้ว.

ออฟไลน์ ก๊อก_ฐิติพร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.552F10E0 จากปู่ต๊อก
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:25:57 น. »
ได้ความรู้  เพื่อนำไปประยุคใช้เยอะเลย   :thank1:

ได้อ่านจากอาจารย์ หลายๆ ท่าน ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะ (อยาก) พัฒนาต่อไปครับ  ถึงแม้นว่า ราคามันจะยังเหมือนเดิม (หรือแย่กว่าเดิม )     ;D เล่าเรื่องของวงศิลปินไส้แห้งนิดหนึงครับ เมื่อวานมีเจ้าภาพโทรมาติดต่องาน คาราโอเกะ ครับ  ผมบอกราคาไป 3,xxx ปรากฎว่าเงียบครับ ไม่ติดต่อมาอีกเลย   :mad245: :mad245:  เมื่อเช้าก็เหมือนกัน โทรมาต้องการแบบเต็มวง เวที 12 เมตร + นักร้อง 5 แด้น 8 - 12 คน  ผมบอกราคาไป 14,xxx  แล้วก็เงียบ เหมือนเช่นเคย   สงสัยของผมคงจะแพงไปจริงๆ  ;D แต่คุณเจ้าภาพเขาจะรู้ไหมหน๊า ว่าราคาที่ผมบอกไป หลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้ว ผมเข้ากระเป๋าประมาณ1พัน หรือบางงานอาจไม่ถึง  :hap3:

เห็นทีผมต้องมีกับเขาบ้างแล้วหละครับ อาจารย์ป้อม     (เชื่อผู้มีประสบการณ์ครับ ) :hap3: :hap3: :hap3:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2011, 21:04:22 น. โดย ก๊อก_ฐิติพร »