ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้  (อ่าน 15651 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 21:50:21 น. »
ทายครับ

ลืมเอาไป...หรือไม่ก็ยังไม่ได้ซัก ...เอิ้กๆๆ  :D

อย่างหลัง    :hap3: :hap3:

เคยใส่เสื้อตัวนี้ไปงานเลี้ยง  วงดนตรีอื่นมาเล่น  เดินไปฉี่หลังเวที    คนเล่นเห็นผมใส่เสื้อตัวนี้    มันรีบเปลี่ยนโปรแกรม  เอาคาราไลท์เล่นเฉยเลย  แคร๊กทั้งสองตัว   :hap3: :hap3:

• คณะก่อการ
Re: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 21:51:17 น. »
คนไม่รู้ก็คือคนไม่รู้....ขอแค่เสียงดังใช้ได้...
ถ้าเจ้าภาพทุกคนคิดเหมือนงานนี้.....บริษัทขายเครื่องเสียงเจ๋งแน่ๆครับ

รวมทั้งเราด้วยครับ 

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 21:52:57 น. »
     ยุคปัจจุบันเครื่องเสียงไฟแสงสีสมบูรณ์แบบทีมงานเพียบไปงานทีรถสองคันสามคัน คุณภาพงานดีขึ้นสมบูรณ์กว่าเมื่อก่อน ตั้งแต่ปรับปรุงเครื่องเสียงใหม่มาก็หลายปีรู้สึกฐานะก็ยังอยู่เท่าเดิมไม่เห็นจะดีขึ้นเลย สรุปทำเครื่องให้มันดีแล้วมันดีหรือไม่ดีกันแน่ งงกับชีวิตเจงเจง... :hap3:  
ตลาดมีการแข่งขันสูง
วงดนตรีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ทั้งมีคุณภาพ และไม่มีคุณภาพ
หลายคนเข้าใจว่าแค่คีย์เพลงเป็นก็ตั้งวงได้แล้ว
และมีวงมักง่ายเล่น GS Wavetable คอยตัดราคา และแย่งงาน
ลูกค้าขาจร ที่เดินทางมาจากแดนไกล
แต่เชื่อผมเถอะ พวกนี้ยืนระยะไม่ได้แน่นอน
ไม่กีวัน วงมักง่ายเหล่านี้ก็ล้มหายตายจากไปจากวงการ
เพราะแพ้ภัยตัวเอง

บางวงเพลงมีอยู่ในเครื่องก็บอกไม่มี เพราะไม่รู้จัก
โดยเฉพาะเพลงสากล คนที่ไม่สันทัดก็จะยากลำบากในการค้นหา
ผมเคยหาวงไปแทน
ฐานข้อมูลเพลงอันเดียวกันกับผม
หลายวันถัดมา เจ้าภาพโทรมาต่อว่าผม
"พี่เอาวงอะไรมาแทนนี่ ให้หาเพลงอะไร ก็ไม่มีๆ
คราวหน้าอย่าเอาวงนี้มาอีกนะ"
ผมงง ก็โทรถามนักร้องที่ไปคืนนั้นว่าเขาร้องเพลงอะไรบ้าง
ปรากฏเป็นแขกไฮโซ
ร้องแต่เพลงสากลพื้นๆ
ซึ่งทุกวงมีเพลงเหล่านี้อยู่แล้ว
สุดท้ายวงนี้ก็แพ้ภัยตัวเอง

วงดนตรีที่ยืนระยะได้นาน
คือวงที่มีทั้งศาสตร์และศิลป
ในการทำวง และการเอนเตอร์เทน ลูกค้า
ไม่เอาเปรียบลูกค้า
ไม่ว่างานเล็กหรืองานใหญ่
 :party:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:07:10 น. โดย Batman »

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 21:53:33 น. »
ขอบคุณครับ..
 ;D ;D

แต่ดูจากภาพแล้วก็เอาเปรียบผู้บริโภคเกินไป

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 21:56:59 น. »
หลอกได้เฉพาะ พวกหมอ อสม. กลุ่มน้านพเท่านั้นแหละ
ถ้าน้านพเป็นคนหาดนตรี รับรองว่าน้านพไม่เอาแน่นอน
ถ้าอยู่แถวสุพรรณ บ้านน้านพ รับรองน้านพ ไม่เอาวงนี้แน่นอน
เชื่อผมเถอะ
กลุ่มลูกค้าที่เขาฟังดนตรีเป็นก็มี

วันที่ 17 นี้ผมไปชะอำอีกแล้ว
แดนซ 4 นักร้อง 2 ราคา 2X,XXX
เป็นลูกค้าจาก กทม.
เขาไม่ไว้ใจดนตรีที่โรงแรมหรือรีสอร์ท หาให้

ลูกค้ามีหลายกลุ่ม อย่าด่วนสรุปว่าทำยังงี้แล้วดีเสมอไป

55555++++

เวลาผมไปงานเจอประจำ พวก ๆ ก็ทนฟังกันอยู่ได้ วุ้ย

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:00:01 น. »
ยุคแรกๆวงบิ๊กแบงค์ก็ไม่ใช้ครอส เบส กลาง แหลม มัดรวมกันเลยเพาเวอร์ตัวเดียวแค่ 400 วัต มอนิเตอร์ไม่ต้อง ไฟพาร์ไม่มีเจ้าภาพต้องคอยเอานีออนเครื่องไฟมาติดให้เคยเจอเครื่องไฟแซวถ้าเค้าไม่มีหลอดไฟเหลือจะทำยังไง ผมก็ตอบสั้นๆว่า ก็ไม่เล่น นักร้อง 2 คนผมกับเมียคอนวอยไม่ต้อง ขนกับเมียเครื่องนิดเดียวแป๊บเดี๋ยวก็ตั้งเสร็จ รับ 3500 ต่องานถ้ารวมรางวัลก็ 5-7 พันเพราะไม่มีใครมาแย่งมีกันแค่ 2 คนมีงานเกือบทุกวันเจ้าภาพชอบเพราะไม่แพง แค่นี้ก็สนุกและก็มันส์ได้แล้วทำ 3 ปีมีบ้านโดยไม่ต้องกู้แบงค์ เคยเอายอดเงินมารวม 1 เดือนแสนกว่าเกือบสองแสนทุกเดือน
      ยุคปัจจุบันเครื่องเสียงไฟแสงสีสมบูรณ์แบบทีมงานเพียบไปงานทีรถสองคันสามคัน คุณภาพงานดีขึ้นสมบูรณ์กว่าเมื่อก่อน ตั้งแต่ปรับปรุงเครื่องเสียงใหม่มาก็หลายปีรู้สึกฐานะก็ยังอยู่เท่าเดิมไม่เห็นจะดีขึ้นเลย สรุปทำเครื่องให้มันดีแล้วมันดีหรือไม่ดีกันแน่ งงกับชีวิตเจงเจง... :hap3: 

งานแต่งผมเมื่อสิบหกปีก่อน   เจ้าของวงเป็นครูข้างๆอนามัย  รับงานเล่นให้ในราคา 3000 บาท นักร้องสามคน นางรำสี่คน(สมัยนั้นยังไม่มีแดนซ์)

ใช้อิเลคโทนตัวเดียว  ไม่มีคอม  ไม่มีแผ่นซีเคว้นซ์

งานเลี้ยงโต๊ะจีน 130 โต๊ะ  ใช้ลำโพงผีเสื้อข้างละใบดอกสิบห้าสองดอก  กลางแหลมดอกสิบห้ากับจรวดตู้ละดอก อีกข้างละตู้  ทั้งหมดใช้แอมป์ NPE 8000B ขับตัวเดียว

ไม่มีครอส  ไม่มีอีคิว  มิกซ์ MUSIC SOUND 8 ช่อง  ใช้เอคโค่ Royal     ไฟพาร์ไม่มี  ใช้สปอร์ตไลต์แสงแดงๆสองดวงกับไฟนีออนหน้าเวที  ก็ยังเล่นมาได้ตลอดรอดฝั่ง

สมัยนี้ทำไมเรื่องมากกันจังเลย  ค่าแรงก็ยังเท่าเดิม  3000 ยังดี  ที่ไม่มีนักร้องกับแดนซ์  

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:00:07 น. »
อย่าดูถูกคนฟัง
อย่าเอาเปรียบเจ้าภาพ
คิดได้แค่นี้ แล้วสบายใจ
พัฒนาไปเรื่อยๆครับน้าหมอ
เด๋ว ผลบุญมันกลับมาหาเราเอง

ด้วยเหตุผลนี้แหละ ถึงผมจะไม่ได้ออกงานออกการก็ตาม
เพลงที่มีติดอยู่เครื่องผม จะต้องใหม่ อยู่เสมอ..
แม้จะ แปะโป้งมาก็ตาม ...555+

creator2006

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:00:46 น. »
ขอบคุณครับ..
 ;D ;D

แต่ดูจากภาพแล้วก็เอาเปรียบผู้บริโภคเกินไป

เวลาผมไปงานเจอประจำ พวก ๆ ก็ทนฟังกันอยู่ได้ วุ้ย

วันที่ 10 นี้งานท่านคนราศีตุล ผมจะให้กำไลผู้บริโภค ;) ;D :th2:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:02:18 น. »

วงดนตรีที่ยืนระยะได้นาน
คือวงที่มีทั้งศาสตร์และศิลป
ในการทำวง และการเอนเตอร์เทน ลูกค้า
ไม่เอาเปรียบลูกค้า
ไม่ว่างานเล็กหรืองานใหญ่
 :party:

แบบใหนครับป๋า   แบบวันที่ 17 นี้หรือปล่าว
แดนซ์สี่  นักร้องสอง   2X,XXX

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:04:28 น. »
วันที่ 10 นี้งานท่านคนราศีตุล ผมจะให้กำไลผู้บริโภค ;) ;D :th2:

กำไร นะป๋า ไม่ใช่กำไล อิๆ เดี๋ยวผมส่งรายละเอียดงานให้ แต่ที่แน่ๆ
หาเสื้อผ้าลายดอกไปด้วย อิๆ

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:05:32 น. »
แบบใหนครับป๋า   แบบวันที่ 17 นี้หรือปล่าว
แดนซ์สี่  นักร้องสอง   2X,XXX
วงแถวสุพรรณ ครับคุณภาพคับแก้ว
น้องจ๊ะ คันหู ก็มาจากสุพรรณ
แม้จะร้องเพี้ยนไปบ้าง ก็น่ารัก
น้าหมอลองฟังดูสิ
5555+++

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:07:43 น. »
ไปแล้วเรา ออกนอกทะเลแล้ว

คันจริง ๆ

creator2006

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:08:31 น. »
กำไร นะป๋า ไม่ใช่กำไล อิๆ เดี๋ยวผมส่งรายละเอียดงานให้ แต่ที่แน่ๆ
หาเสื้อผ้าลายดอกไปด้วย อิๆ

;D กำไลจริงๆทั้งเจ้านุ้ยกับเจ้าตั้ม(นักร้องนำซูปเปอร์วาเลนไทม์)ใส่เต็มสองมือเลย :hap3: :hap3: :hap3:

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:09:30 น. »
;D กำไลจริงๆทั้งเจ้านุ้ยกับเจ้าตั้ม(นักร้องนำซูปเปอร์วาเลนไทม์)ใส่เต็มสองมือเลย :hap3: :hap3: :hap3:

:thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:11:06 น. »
วงแถวสุพรรณ ครับคุณภาพคับแก้ว
น้องจ๊ะ คันหู ก็มาจากสุพรรณ
แม้จะร้องเพี้ยนไปบ้าง ก็น่ารัก
น้าหมอลองฟังดูสิ
5555+++

ผมดูของจริงมาก่อนที่จะเป็นข่าว  ไม่น้อยกว่าสองครั้ง

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 22:13:31 น. »
ของเองถ้าคุณภาพไม่ดีเราก็ฟังอยู่มันก็ไม่สบายใจ....แต่ดีกรีเกินเมื่อไหร่  ไม่ว่าของใคร เครื่องแบบไหน โปรแกรมอะไร ขอดังอย่างเดียว,.......มันส์ส์ส์ :cheer1:

คนเราส่วนใหญ่ จะสนองตัณหาของตัวเองกันมากกว่า  เลยข้ามขอบเขตุลิมิตของความพอดี
แต่ความพอดีไม่มีในความพอเพียงถ้ายังเกิดเป็นมนุษย์?????????...... ;D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 06:46:06 น. »

กลับมานอนแล้วครับ   ปล่อยพวกมันร้องกันไป  รำคาญหูครับ
40 กว่าคน   ไม่มีใครบ่นซักคน  สนุกสนานกันเจงๆๆ :mad245: :mad245:

อิดสาที่เขาหาแหลกง่ายนะสิ ใช่ม้า ใช่ม้า 

แสดงว่าไม่ได้ไปกับเขาละสิ เพราะคนที่ไปไม่บ่น  ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 07:12:28 น. »
อิดสาที่เขาหาแหลกง่ายนะสิ ใช่ม้า ใช่ม้า  

แสดงว่าไม่ได้ไปกับเขาละสิ เพราะคนที่ไปไม่บ่น  ;D ;D ;D

เออหว่ะน้า    สงสัยจะใช่

แมร่งหาแหลกง่ายจริงๆ  ครอสก็ไม่มี  ไมค์สองช่องก็ต่อมาเข้ามิกซ์รูเดียว
มอนก็ใช้พ่วงจากลำโพงกลางแหลม

ทั้งระบบมีแอมป์สองตัว  ไม่เกินสองหมื่น
มิกซ์หนึ่ง ไม่เกินเจ็ดพัน
อีคิวหนึ่ง สองพันกว่าบาท
ไมค์หนึ่ง สองพันกว่า
ลำโพงหกใบ ไม่เกินสองหมื่น
ลงทุนไม่เกินห้าหมื่น รับงานสามพัน   ผูกปิ่นโตกับรีสอร์ทไว้  ไม่กี่งานก็คุ้ม
อ้อ...............ค่าคาราโอเกะ  เมื่อคืน   รีสอร์ทเรียกเก็บ 5,000 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2011, 07:14:54 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 07:23:12 น. »
เออหว่ะน้า    สงสัยจะใช่

แมร่งหาแหลกง่ายจริงๆ  ครอสก็ไม่มี  ไมค์สองช่องก็ต่อมาเข้ามิกซ์รูเดียว
มอนก็ใช้พ่วงจากลำโพงกลางแหลม

ทั้งระบบมีแอมป์สองตัว  ไม่เกินสองหมื่น
มิกซ์หนึ่ง ไม่เกินเจ็ดพัน
อีคิวหนึ่ง สองพันกว่าบาท
ไมค์หนึ่ง สองพันกว่า
ลำโพงหกใบ ไม่เกินสองหมื่น
ลงทุนไม่เกินห้าหมื่น รับงานสามพัน   ผูกปิ่นโตกับรีสอร์ทไว้  ไม่กี่งานก็คุ้ม
อ้อ...............ค่าคาราโอเกะ  เมื่อคืน   รีสอร์ทเรียกเก็บ 5,000 บาทครับ
พวกเรายกเครื่องไป ราคา เป็นแสนๆ เรียก 2500 ยังต่อแล้วต่ออีก แค่งานเล็กๆ อุปกรณืก็ราคาหลายแสนแล้ว ของพวกเรา...เฮ้อ!!!
............นั่น...รีสอร์ท ฟาดไปแล้ว...2000 ไม่ต้องทำอะไร เสียแค่ค่าไฟ....สบายไป..ต้องทำใจครับ ถือซะว่า เราไม่มีโชคเหมือนเขา.. ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 08:39:04 น. »
ขออนุญาต  ออกความคิดเห็นด้วยคนครับ

ผมถือว่าเป็นการ โพส ที่ดีมากในรอบปี
ทำให้เกิด  การมองต่างมุม  ได้ครบ  360 องศา
เกิดมี  ปุจฉา  (คำถาม)  และ  วิสัชนา (คำตอบ)  แตกต่างครอบคลุมได้เยอะมากขึ้น
ซึ่งผมถือว่าเป็นประโยชน์ต่อวงการนี้   ทั้งในปัจจุบันและอนาคต
อยากให้หลายๆ  ท่านเดินถอยหลังกลับไปอ่านกันใหม่
แล้วเข้ามาช่วยกันพูดคุยในแง่  ของ  “การสัมมนา”

สัมมนา  หมายถึง   การประชุมเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็น  
เพื่อหาข้อสรุปในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง  
ผลของการ สัมมนา  เป็นเพียงข้อเสนอแนะ   ผู้เกี่ยวข้องจะนำไปปฏิบัติหรือไม่ก็ได้
(พจนานุกรม  ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2525)

เมื่อ  3 ล้าน 5 แสนปีก่อน  ที่มนุษย์เริ่มฉลาดขึ้น  และแยกตัวเองจากสัตว์ทั่วไป
ด้วย  การยืนและเดินด้วย 2 เท้า  แทน 4 เท้า
การทำเช่นนั้น  ทำให้การเอาตัวรอดจากภยันตรายได้ดีขึ้น  มุมมองกว้างกว่า  เดิน  4 เท้า
ที่เอาแต่ก้มหน้ามองพื้นดิน

เมื่อมนุษย์  เริ่มกินเนื้อสัตว์  จากซากที่หลงเหลือ
อันว่าเนื้อสัตว์นั้นมี “โปรตีน”  ซึ่งมีผลโดยตรงต่อการ  ซ่อม สร้างเซลล์
โดยเฉพาะ เซลล์สมอง  ทำให้เซลล์สมองโตขึ้น  ฉลาดมากขึ้นแบบก้าวกระโดด
คงไม่ต้องตอบว่าใช้เวลากี่แสน  กี่หมื่น  กี่พันล้านปี จนถึงปัจจุบัน
ความก้าวหน้าของมนุษย์ที่วิวัฒนาการก้าวไปไกลลิบกว่า สัตว์ที่เดิน 4 เท้า

วงการดนตรีคาราโอเกะในบ้านเรา  จะเดินหน้าหรือถอยหลัง
ผมว่าขึ้นอยู่กับพวกเราในทุกวันนี้ไม่มากก็น้อยละครับ  ว่าเราจะพากันเดินอย่างไรกัน

วันนี้คิดได้แค่นี้ก่อนนะครับ  ถ้าคิดได้เพิ่ม  จะเอามาเติมอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2011, 08:41:49 น. โดย มะละกอ »

tara2009

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 08:42:40 น. »
ขออนุญาต  ออกความคิดเห็นด้วยคนครับ

ผมถือว่าเป็นการ โพส ที่ดีมากในรอบปี
ทำให้เกิด  การมองต่างมุม  ได้ครบ  360 องศา
เกิดมี  ปุจฉา  (คำถาม)  และ  วิสัชนา (คำตอบ)  แตกต่างครอบคลุมได้เยอะมากขึ้น
ซึ่งผมถือว่าเป็นประโยชน์ต่อวงการนี้   ทั้งในปัจจุบันและอนาคต
อยากให้หลายๆ  ท่านเดินถอยหลังกลับไปอ่านกันใหม่
แล้วเข้ามาช่วยกันพูดคุยในแง่  ของ  “การสัมมนา”

สัมมนา  หมายถึง   การประชุมเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็น  
เพื่อหาข้อสรุปในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง  
ผลของการ สัมมนา  เป็นเพียงข้อเสนอแนะ   ผู้เกี่ยวข้องจะนำไปปฏิบัติหรือไม่ก็ได้
(พจนานุกรม  ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2525)

เมื่อ  3 ล้าน 5 แสนปีก่อน  ที่มนุษย์เริ่มฉลาดขึ้น  และแยกตัวเองจากสัตว์ทั่วไป
ด้วย  การยืนและเดินด้วย 2 เท้า  แทน 4 เท้า
การทำเช่นนั้น  ทำให้การเอาตัวรอดจากภยันตรายได้ดีขึ้น  มุมมองกว้างกว่า  เดิน  4 เท้า
ที่เอาแต่ก้มหน้ามองพื้นดิน

เมื่อมนุษย์  เริ่มกินเนื้อสัตว์  จากซากที่หลงเหลือ
อันว่าเนื้อสัตว์นั้นมี “โปรตีน”  ซึ่งมีผลโดยตรงต่อการ  ซ่อม สร้างเซลล์
โดยเฉพาะ เซลล์สมอง  ทำให้เซลล์สมองโตขึ้น  ฉลาดมากขึ้นแบบก้าวกระโดด
คงไม่ต้องตอบว่าใช้เวลากี่แสน  กี่หมื่น  กี่พันล้านปี จนถึงปัจจุบัน
ความก้าวหน้าของมนุษย์ที่วิวัฒนาการก้าวไปไกลลิบกว่า สัตว์ที่เดิน 4 เท้า

วงการดนตรีคาราโอเกะในบ้านเรา  จะเดินหน้าหรือถอยหลัง
ผมว่าขึ้นอยู่กับพวกเราในทุกวันนี้ไม่มากก็น้อยละครับ  ว่าเราจะพากันเดินอย่างไรกัน

วันนี้คิดได้แค่นี้ก่อนนะครับ  ถ้าคิดได้เพิ่ม  จะเอามาเติมอีกครับ

:happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 09:54:15 น. »
เป็นไปตามกลไกและกระบวนการทางธรรมชาติครับ
เครื่องเสียงแถวๆ บ้านผมตกงานกันเพียบ รวมทั้งคาราโอเละของผมด้วย อิๆ
เพราะตอนนี้แถวๆ บ้านผม เขามีเครื่องเสียงประจำหมู่บ้านกันทุกหมู่เลยครับ
ส่วนค่าบริการเครื่องเสียงประจำหมู่บ้านก็แล้วแต่เจ้าภาพจะอภินันทนาการ มากน้อยไม่ว่ากัน
เพราะเครื่องเสียงที่ซื้อมาใช้ เป็นงบประจำหมู่บ้าน ฮ่าๆ
ส่วนเครื่องเสียงเอกชนซื้อมาแพงๆ เสียงดีๆ ตกงานกันระนาว ฮิๆๆ
แม้เครื่องเสียงเอกชนเสียงดีๆ ใช้แต่ของดีๆ ก็ตามแต่ แต่ค่าจ้างก็ไม่ได้แพงตามราคาเครื่องเสียงเลยครับ เซ็ง ฮิๆๆ
แถวๆ บ้านผมเป็นจั่งซี่ซั่นดอกว้า ฮิๆิ ;)

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 09:57:47 น. »
เราต้องกินอาหารที่มีคุณภาพนะนักเรียนทั้งหลาย!!! ชาวอีสานบ้านเราล้มวัวตัวหนึ่งก็ลาบ ก้อย ซอย แส่ ตรงเถียงนานั่นแหละ แซบหลายแท้น้อพี่บ่าว ชาวกรุง..แมนรับบ่ได้จะกินเนื้อซักโลต้องได้รับการผ่านเชฟมือหนึ่งถึงจะเป็นโรงแรมชั้นสองก็ถือว่าใช้ได้นะจ้ะ.คุณภาพคับแก้ว (เวลาไปเที่ยวอย่าลืมเอากลองไปด้วยนะ)

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:09:58 น. »
เป็นไปตามกลไกและกระบวนการทางธรรมชาติครับ
เครื่องเสียงแถวๆ บ้านผมตกงานกันเพียบ รวมทั้งคาราโอเละของผมด้วย อิๆ
เพราะตอนนี้แถวๆ บ้านผม เขามีเครื่องเสียงประจำหมู่บ้านกันทุกหมู่เลยครับ
ส่วนค่าบริการเครื่องเสียงประจำหมู่บ้านก็แล้วแต่เจ้าภาพจะอภินันทนาการ มากน้อยไม่ว่ากัน
เพราะเครื่องเสียงที่ซื้อมาใช้ เป็นงบประจำหมู่บ้าน ฮ่าๆ
ส่วนเครื่องเสียงเอกชนซื้อมาแพงๆ เสียงดีๆ ตกงานกันระนาว ฮิๆๆ
แม้เครื่องเสียงเอกชนเสียงดีๆ ใช้แต่ของดีๆ ก็ตามแต่ แต่ค่าจ้างก็ไม่ได้แพงตามราคาเครื่องเสียงเลยครับ เซ็ง ฮิๆๆ
แถวๆ บ้านผมเป็นจั่งซี่ซั่นดอกว้า ฮิๆิ ;)

นั่นแหละ เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมขายเครื่องชุดใหญ่ มาทำชุดจิ๋ว ๆ ไว้เล่นกันเองในหมู่ญาติและเพื่อน
ทุกชุมชนมีเครื่องเสียงประจำชุมชน รับงานราคาถูก ได้ค่าแรงคนเปิด และค่าบำรุงรักษานิดหน่อย
เจ้าภาพก็สะดวก เล่นดึกแค่ไหนก็ได้ ไม่ต้องเสียค่าต่อเวลา เดี๋ยวนี้ผมเลยหากินอยู่เบื้องหลังดีกว่า
บริการลงเพลง ซ่อมงานเล็ก ๆ ถ้างานใหญ่ก็ส่งร้าน แต่ก็อีกแหละ ส่วนใหญ่ก็เพื่อนกันทั้งนั้นละครับ.

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:24:15 น. »
นี่แหละกระป๋อง ที่พี่มะละกอ แชร์ประสบการณ์มา

"วงการดนตรีคาราโอเกะในบ้านเรา  จะเดินหน้าหรือถอยหลัง
"

พวกเรา รวมกลุ่มกันไม่ได้ ตัดราคากันเองซะส่วนใหญ่
และชอบอวดกันว่าระบบกรูดีกว่าของมรึง
สุดท้ายกอดคอกันตาย

ผมเองแถวบ้าน ดอนเมืองแทบไม่มีงานเกะเลย
โดนวงมักง่าย ตัดหน้าหมด

แต่ผมสามารถ หาลูกค้ากลุ่มอื่น
ในละแวกใกล้เคียงได้
แต่ก็อีกนั่นแหละ ผมอยู่ กทม. ตัวเลือกเยอะ
โอกาสมีมากกว่า อยู่ ตจว.

วันที่ 11 นี้เจ้าภาพบังอาจหาผมไปแทน วงเจ้าถิ่นที่ผูกขาด
ใน ม.เกษตรศาตร์ บางเขน
ไม่รู้ว่าหมู่หรือจ่า
แต่ผมผูกใจเจ้าภาพไว้แล้วคือ
ผมลงทุนทำเพลง ที่ร้องในงาน
1.พระราชนิพนธ์เกษตรศาสตร์ (NCN มีอยู่แล้วแต่ไม่เหมือนต้นฉบับ ผมเลยสั่งทำใหม่)
2.สดุดีพระเกียรติ (NCN ยังไม่มี)
3.ส.ม.ก. (NCN ยังไม่มี)
งานแรกอาจจะไม่คุ้ม หรือกำไรน้อย
แต่ไว้กินระยะยาว
งานมีทุกเดือน เดือนละ 2 ครั้ง
คุ้มแน่นอน

หรืออย่างงานสมาคมชาวตรัง ผมก็เอา MP3 เพลงมาร์ชสมาคมชาวตรัง มาปาดเนื้อ
เวลาคณะกรรมการขึ้นเวทีร้องเพลงนี้ ก็ไม่ต้องถือเน้อร้องคนละแผ่น ดูจอมอนิเตอร์ คาราโอเกะได้เลย
งานนี้ผมเล่นมา 6 ปีแล้ว
เจ้าภาพยังไม่เปลี่ยนใจ

เพลงอีกหลายๆเพลงที่เราต้องเอา MP3 Karaoke มาปาดเนื้อไว้
คอยปิด - เปิดเสียงร้องช่วย กรณีแขกร้องไม่ได้ หรือหลงเสียง หรือ ร้องเพี้ยน
เช่น
- สดุดีมหาราชา
- สรรเสริญพระบารมี
- เพลงชาติไทย

เพลงพิธีการต่างๆ ก็ต้องมี และซาวต้องดีกว่าของคนอื่น
เช่น เพลงมหาฤกษ์ ,มหาชัย ฯลฯ
และเราต้องรู้กาละเทศะ ในการเปิด ว่าแต่ละเพลง
เขาใช้เปิิดกันอย่างไร

ซาวเอฟเฟ็ค ก็มีความจำเป็น
ทั้งซาวขึ้น - ลงเวที
ซาวส่งมุก
ฯลฯ

ซาวประกอบการร้องบางเพลง ก็จำเป็นต้องมี เพื่อประกอบเพลงให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
เช่นถ้าแขกร้องเพลง
อุ้มลูกน้อยตามเมีย -> ศรเพชร ศรสุพรรณ
ผมก็จะเปิดเสียงเด็กร้องไห้ ในท่อนโซโล ดนตรี ทุกครั้งไป

ซาวประกอบการแสดง พื้นฐานต่างๆ
ก็ต้องมีติดเครื่องไว้
เพื่อช่วยแขก เวลาแขกทำการแสดงและต้องการความช่วยเหลือ

เครื่องเสียงก็มีความจำเป็น
ต้อง
ฟังสบาย ทั่วถึง
ไม่ดังแต่ด้านหน้า จนประธานที่นั่งหน้าเวทีหรือสว. หรือเจ้าภาพ สั่งให้หรี่เสียง
ไม่ปล่อยให้ไมค์หอน วี้ดว้าด พร่ำเพรื่อ
เว้นแต่เหตุสุดวิสัย ก็ต้องมีหอนบ้าง
ช่วงพิธีการ ไมค์ต้องเน้นดังเป็นพิเศษ
ฯลฯ

สุดท้าย การเอนเตอร์เทนหน้าเวที
และการเลือกเพลงที่จะเล่นหน้าเวที
ตามแขกชอบ (ต้องหาข้อมูลในแต่ละงาน หรือแหย่เพลงแต่ละแนวออกไป เพื่อดูอาการแขกว่าโดนหรือไม่อย่าไร)

ต้องมีมนุษยสัมพันธ์ที่ดีกับเจ้าภาพ
เลิกเร้ว - ช้า นิดๆหน่อยๆ ก็หยวนๆกัน

ทังหลายทั้งปวง มันคือศาสตร์ และศิลป
ในการทำวง สมัยนี้ทั้งนั้นเรยยยยย

แค่นี้ก็มีชัย ไปกว่าครึ่ง นะผมว่า

ไม่มีไรมากครับ เป็นแค่แชร์ประสบการณ์ กัน
 :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2011, 10:46:14 น. โดย Batman »