ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ usb dac ที่ติดมากับมิกบาเรนเจอร์บ้าง  (อ่าน 7067 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
ใครเคยใช้ usb dac ที่ติดมากับมิกบาเรนเจอร์บ้าง
« เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 06:20:33 น. »
มีสายusb แลtมีช่อง input output  อยากรู้วิธีต่อ  ช่องinputมาจากไหน  ช่อง output ไปเข้ามิกส์ใช่หรือไม่  ใครเคยใช้ช่วยบอกผมที  แล้วใช้กับโน๊ตบุ๊คได้ไม๊

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: ใครเคยใช้ usb dac ที่ติดมากับมิกบาเรนเจอร์บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 06:56:52 น. »
มิกซ์รุ่นไหนครับพี่ เผื่อมีสมาชิกแถวนี้เคยผ่านตา

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครเคยใช้ usb dac ที่ติดมากับมิกบาเรนเจอร์บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 07:02:54 น. »
มีสายusb แลtมีช่อง input output  อยากรู้วิธีต่อ  ช่องinputมาจากไหน  ช่อง output ไปเข้ามิกส์ใช่หรือไม่  ใครเคยใช้ช่วยบอกผมที  แล้วใช้กับโน๊ตบุ๊คได้ไม๊
กระทู้เก่า ๆ เคยมีครับ.แต่ว่าภาพเก่าๆ มันหายไปหมดแล้วครับ....แต่ที่พี่ตุ้มว่ามาถ็ถูกต้องแล้วครับ. usb นั่นแหละ input เสียบโลดครับ. OUTPUT ANALOQG เข้ามิกซ์ครับ.. ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 07:05:57 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 07:18:55 น. »
รุ่น 2442 น่ะ  งงตอนไลน์ที่มาจากมิกส์น่ะ  มันออกจากรูไหนของมิกส์  ว่าเคยให้ตาไท พัทยาเอามาลองทีนึงแล้ว  จำไม่ได้ว่าผลมันเป็นยังไง ต่อทางไหน ช่วงนั้นมันเบลอๆไปหมด  ผมหากระทู้เก่าไม่เจอเสียด้วย  จะเอามาลองกับnb

yad

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 08:18:33 น. »
รุ่น 2442 น่ะ  งงตอนไลน์ที่มาจากมิกส์น่ะ  มันออกจากรูไหนของมิกส์  ว่าเคยให้ตาไท พัทยาเอามาลองทีนึงแล้ว  จำไม่ได้ว่าผลมันเป็นยังไง ต่อทางไหน ช่วงนั้นมันเบลอๆไปหมด  ผมหากระทู้เก่าไม่เจอเสียด้วย  จะเอามาลองกับnb
ดีกว่า ออนบร์อดครับ   เหมาะสมกับราคา (ถ้าไม่เอาไปเทียบกับรุ่นแพง)   ให้คำแนะนำอีกนิด ดังนี้  เมื่อใช้พร้อมกันตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป  Xtreme จะมองเห็นเป็นช่องเดียวกัน   ดั่งที่เด็กบางมดได้กล่าวไว้     ถ้าแก้ไขการมองเห็นในส่วนนี้ได้ ก็จะเป็นการดี  (เป็นทางเลือกอีกทางครับ)

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 08:37:31 น. »
เสียงดีใช้ได้เลยละครับ เคยใช้เปิดโชว์มาแล้วครับ ดีกว่า soundcard บางตัวด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 09:06:31 น. »
ดีกว่า ออนบร์อดครับ   เหมาะสมกับราคา (ถ้าไม่เอาไปเทียบกับรุ่นแพง)   ให้คำแนะนำอีกนิด ดังนี้  เมื่อใช้พร้อมกันตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป  Xtreme จะมองเห็นเป็นช่องเดียวกัน   ดั่งที่เด็กบางมดได้กล่าวไว้     ถ้าแก้ไขการมองเห็นในส่วนนี้ได้ ก็จะเป็นการดี  (เป็นทางเลือกอีกทางครับ)

อีกไม่นานจะ XTreme Audio Solution  ออกมาครับ
เป็น USB  แยกได้ 8ไลน์ - 16ไลน์
เสียบใน Xtreme ได้เลย  พร้อมแยกไลน์ให้เอง
ไม่ต้องคลิก

คาดว่าจะออกมาพร้อม v4

:beer:

winit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 09:51:39 น. »
อีกไม่นานจะ XTreme Audio Solution  ออกมาครับ
เป็น USB  แยกได้ 8ไลน์ - 16ไลน์
เสียบใน Xtreme ได้เลย  พร้อมแยกไลน์ให้เอง
ไม่ต้องคลิก

แสดงว่า...เร็ว ๆ นี้ซิ.....อยากเห็นซะแล้ว....รอ ๆ ๆ  ;D :fireting2: :fireting:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 10:03:31 น. »
แสดงว่า...เร็ว ๆ นี้ซิ.....อยากเห็นซะแล้ว....รอ ๆ ๆ  ;D :fireting2: :fireting:

เห็นท่านเจ้าอาวาสบอกว่า พร้อมๆ V4 นู่นล่ะครับ
ต่อไปอุปกรณ์ลูกของ xtreme ทุกชิ้นจะคุยกันได้เอง
และจะมองเห็นได้เอง ไม่ต้องเซ็ทอะไรยุ่งยากครับ

:)

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 10:33:36 น. »
เคยทดสอบอยู่ครับ เสียงโอเคเลยครับ ดีกว่า dac บางตัวอีกครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 11:08:17 น. »
ลองชมนี่ดูครับ   ผมอธิบายไม่ค่อยถูกเพราะไม่เคยใช้กับมิก   ที่ผมมีเป็นรุ่น UCA200  มันแถมมากับคีบอร์ดกืก(ใบ้)ครับ แต่ถ้าแถมมากับมิกน่าจะเป็นรุ่น UCA202

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 11:11:56 น. โดย ไพศาล SOUND & ENGINEERING »

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 11:55:53 น. »
ลองชมนี่ดูครับ   ผมอธิบายไม่ค่อยถูกเพราะไม่เคยใช้กับมิก   ที่ผมมีเป็นรุ่น UCA200  มันแถมมากับคีบอร์ดกืก(ใบ้)ครับ แต่ถ้าแถมมากับมิกน่าจะเป็นรุ่น UCA202

ตัวเดียวกันกับที่ผมเทสเลยครับ UCA200 พร้อมกับมิกซ์ตัวเดียวกันที่อยู่ในคลิปเลยครับ

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 12:06:52 น. »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 12:40:02 น. »
อีกไม่นานจะ XTreme Audio Solution  ออกมาครับ
เป็น USB  แยกได้ 8ไลน์ - 16ไลน์
เสียบใน Xtreme ได้เลย  พร้อมแยกไลน์ให้เอง
ไม่ต้องคลิก

เดือดร้อนอีแก่ที่บ้านอีกแล้ว  ต้องค่อยๆฉกเก็บไว้ทีละนิดกันไก่ตื่น  เอาแน่ :drool:
ที่นี้ครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=9402.msg191522#msg191522

(....)

(....)

แล้วพวกอีคิว ครอส แอมป์ ต่อจากช่วงไหนครับ  ใช่ช่วงไปออกลำโพงหรือเปล่า  ดูจากวีดิโอ ลักษณะมันทั้งออกและเข้ามาที่มิกทั้งหมดเลยนี่  งงใหญ่แล้วผมออกจากมิกไปเข้าพรู้แต่ตอนออกจากแดคมาเข้ามิกนี่สิ  มาเข้ากับอะไรในมิกกันนะ :ho:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 12:49:02 น. โดย พี่ตุ้ม »

m sound

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 16:44:20 น. »
.ตามรูปข้างบน จะแสดงการต่อใช้เพื่อ บันทึกเสียงจากมิกซ์ ซึ่งเป็น อนาล็อก ทาง line inแล้วแปลงเป็นดิจิตอลมาบันทึกเสียงที่สมุดโน๊ตผ่านช่อง usb ส่วน สัญญาณด้าน out put ซึ่งเป็นสัญญาณขาออก เราสามารถต่อเข้ากับ มอนิเตอร์ เพื่อ ฟังคุณภาพเสียงที่เราบันทึกไปพร้อม ๆกันครับ...ปล. ในรูป เป็นคนละรุ่นที่แถมมากับมิกซ์นะครับ...แต่ก็ไม่ต่างกันมาก ที่แถมมาจะ ไม่มี โวลุ่มและ ที่เสียบหูฟังครับ.แต่การใช้งานเหมือนกันครับ...นี่ครับ.ที่แถมมา ผมลองต่อใช้ หนนึง เสียงดีครับ..แต่ การ์ด 7.1 ใช้แยกพอแล้ว เลยเก็บไว้ครับ...พวก อีคิว ครอส แอมป์ ต่อจากช่องที่ไปหา ลำโพง นั่นแหละครับ..out put  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 16:47:38 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 16:56:25 น. »
ขอบคุณครับ ;)

อีกนิดเถอะนะครับ  จากรูปด้านบน เราสามารถปรับแต่งเสียงที่มิกได้หรือไม่ครับ เพรายังมองไม่เห็นสัญญาณเสียงไปเข้ามิกเลย ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 21:37:34 น. โดย พี่ตุ้ม »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 21:47:45 น. »
กำลังหาแนวร่วมที่ใช้ซาวด์ตัวนี้อยู่  มีใครไม๊  ยกมือหน่อย :love2:

ออฟไลน์ คนวังหิน

• ระดับ 1
  • *
  • 5D031504 ศิลปินหน้าวัด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 7 สิงหาคม 2009, 21:51:50 น. »
กำลังหาแนวร่วมที่ใช้ซาวด์ตัวนี้อยู่  มีใครไม๊  ยกมือหน่อย :love2:
ผมก็มีเหมือนกันรุ่น 2442 ยังไม่เคยใช้เลยผู้รู้กรุณาแนะนำด้วย  :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 05:34:51 น. »
ผมก็มีเหมือนกันรุ่น 2442 ยังไม่เคยใช้เลยผู้รู้กรุณาแนะนำด้วย  :thank1:

ลองอ่านตั้งแค่หน้าแรกมาก็จะได้ความรู้ขึ้นเยอะครับ  สรุปว่าน่าจะดีกว่าซาวน์ออนบอร์ดหรือครีเอทีฟบางตัวด้วยซ้ำนาครับ :th2:

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 05:48:10 น. »
.ตามรูปข้างบน จะแสดงการต่อใช้เพื่อ บันทึกเสียงจากมิกซ์ ซึ่งเป็น อนาล็อก ทาง line inแล้วแปลงเป็นดิจิตอลมาบันทึกเสียงที่สมุดโน๊ตผ่านช่อง usb ส่วน สัญญาณด้าน out put ซึ่งเป็นสัญญาณขาออก เราสามารถต่อเข้ากับ มอนิเตอร์ เพื่อ ฟังคุณภาพเสียงที่เราบันทึกไปพร้อม ๆกันครับ...ปล. ในรูป เป็นคนละรุ่นที่แถมมากับมิกซ์นะครับ...แต่ก็ไม่ต่างกันมาก ที่แถมมาจะ ไม่มี โวลุ่มและ ที่เสียบหูฟังครับ.แต่การใช้งานเหมือนกันครับ...นี่ครับ.ที่แถมมา ผมลองต่อใช้ หนนึง เสียงดีครับ..แต่ การ์ด 7.1 ใช้แยกพอแล้ว เลยเก็บไว้ครับ...พวก อีคิว ครอส แอมป์ ต่อจากช่องที่ไปหา ลำโพง นั่นแหละครับ..out put  ;D

ผมซื้อ 2442 มา..ไม่ได้ตัวนี้มาด้วยอ่ะครับ....อ่านแล้วอยากได้จังครับ ป๋ามง...ไม่ได้ใช้งานผมรับดูแลนะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 06:01:38 น. »
ผมซื้อ 2442 มา..ไม่ได้ตัวนี้มาด้วยอ่ะครับ....อ่านแล้วอยากได้จังครับ ป๋ามง...ไม่ได้ใช้งานผมรับดูแลนะครับ

ทำไมของพี่มีล่ะ  ใครจกไปซะก่อนละมั๊ง  เค้าใส่กล่องเล็กๆแนบมาด้วยเลย  ตอนแรกก็งงว่าเค้าไว้ใช้ทำอะไร เลยโยนเข้าตู้ไป  มารู้ตอนตาไทเค้ามาเยี่ยมพี่ตุ้มนี่และ ;)

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 06:15:01 น. »
ทำไมของพี่มีล่ะ  ใครจกไปซะก่อนละมั๊ง  เค้าใส่กล่องเล็กๆแนบมาด้วยเลย  ตอนแรกก็งงว่าเค้าไว้ใช้ทำอะไร เลยโยนเข้าตู้ไป  มารู้ตอนตาไทเค้ามาเยี่ยมพี่ตุ้มนี่และ ;)
ผมซื้อจาก SoundHouse ครับพี่...สงสัยตกหล่นกลางทางแน่เลยพี่....ของพี่ไม่ใช้ก็บอกนะพี่

m sound

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 06:43:48 น. »
ขอบคุณครับ ;)

อีกนิดเถอะนะครับ  จากรูปด้านบน เราสามารถปรับแต่งเสียงที่มิกได้หรือไม่ครับ เพรายังมองไม่เห็นสัญญาณเสียงไปเข้ามิกเลย ;)
ปรับแต่งได้อยู่แล้วครับ.หรือก่อนเข้ามิกซ์พี่จะเข้า อีคิว ก่อน แล้วจึงเข้ามิกซ์ แล้วปรับแต่งเสริมอีก ยังได้เลยครับ :love2:

m sound

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 06:45:36 น. »
ลองอ่านตั้งแค่หน้าแรกมาก็จะได้ความรู้ขึ้นเยอะครับ  สรุปว่าน่าจะดีกว่าซาวน์ออนบอร์ดหรือครีเอทีฟบางตัวด้วยซ้ำนาครับ :th2:
เสียงดีกว่าออนบอร์ด หรือ DAC บางรุ่น อีกครับ.ยันอีกแรงครับ. :love2:

m sound

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 06:48:23 น. »
ทีแรกผมเป็นแบบพี่ตุ้ม ไม่สนใจ  ท่าน BoonchuMusic ต่อใช้บอกว่าเสียงดี..ผมเลยลองดูบ้าง ก็เลยบอกต่อครับ. :love2: